ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
CD ไม่บูท ปัญหาโลกแตก แก้ง่ายๆ
แสดงแล้ว 67388 ครั้ง /
กันยายน 01, 2009, 06:37:42

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
CD ไม่บูท ปัญหาโลกแตก แก้ง่ายๆ

เคยเป็นไหมครับโหลดวินโดว์ตามบิทตามเน็ตมาแล้วมันดันไม่บูมเห้อเซง คราวนี้เรามาดูวิธีแก้กันครับ

ขั้นตอนแรกเราต้องมีโปรแกรม UltraIso ก่อนนะครับโหลดได้ที่นี่  คลิกเล๊ย!!

วิธีติดตั้งมันก็แค่คลิกแล้วรอก็เสร็จแล้วครับเพราะผมทำเป็น Silent Install ไว้

จากนั้นเปิดแผ่น windows ที่เราต้องการด้วย Ultraiso ครับ

จากนั้นให้สังเกตุที่ช่องบนซ้ายครับ ถ้ามันเขียนว่า Data CD/DVD แสดงว่ามันไม่บูทครับ ถ้าถ้ามันเขียน Bootable CD แสดงว่าเคร้องอ่านเราหรือการไลท์ไม่ถูกวิธีนั้นเอง

ให้โหลดอีก 1 ไฟล์ครับคือไฟล์ Boot.bin โหลดได้ที่นี่  ==> http://it4x.com/boot.bin

จากนั้นไปที่โปรแกรมเลือก Bootable>Load boot file

แล้วเลือกไปที่ boot.bin ที่เราเซฟไปเมื่อซักครู๋ครับ แล้วกด ok

แล้วให้สังเกต เปลี่ยนเป็น bootable CD แล้วครับเย้ๆ

ให้กดที่เมนู ไฟล์>Save as ครับผม แล้วบันทึกมันซะ

ตั้งชื่อไฟล์ให้มัน แล้ว save ครับ

เสร็จแล้วคร๊าบแค่นี้แหละ แล้วลองเอาไปไลท์ใหม่ดูนะครับ

Credit : www.it4x.com

คัดลอดเอาไปโพสที่ไหนกรุณาให้ credit ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2010, 07:22:14 โดย Moshi »

Newie!!

คะแนนขอบคุณ : 0
มีนาคม 18, 2010, 17:59:09
ทำตาม แล้ว บูต ได้ครับ

แต่เวลา เปิดเครื่อง อ่า ครับ

มันค้าง เป็น ไร อ่า ครับ

วินโดวเสีย หรือ ป่าว ครับ

............................+

Moshi

มีนาคม 18, 2010, 21:01:52
ทำตาม แล้ว บูต ได้ครับ

แต่เวลา เปิดเครื่อง อ่า ครับ

มันค้าง เป็น ไร อ่า ครับ

วินโดวเสีย หรือ ป่าว ครับ

............................+

กดลบไฟล์ boot.ini ออกไงครับผม

ถ้าเสีย คนอื่นทำไมใช้ได้หล่ะครับผม ??

Newie!!

มีนาคม 18, 2010, 21:28:02
เวลาลง อ่ะ ลงเสด นะ คับ

แต่ลงเสด มันรีเครื่อง แล้ว ค้าง เลย นะ

.........................................+

Moshi

มีนาคม 19, 2010, 07:50:23
เวลาลง อ่ะ ลงเสด นะ คับ

แต่ลงเสด มันรีเครื่อง แล้ว ค้าง เลย นะ่

.........................................+

มันลง WPI (โปรแกรมอัตโนมัติ) ยังหล่ะ ถ้ายังลง WPI ไม่ถึง ก็ลบไฟล์ boot.ini ก่อนครับ

Newie!!

มีนาคม 19, 2010, 10:07:58
อ้างถึง
มันลง WPI (โปรแกรมอัตโนมัติ) ยังหล่ะ ถ้ายังลง WPI ไม่ถึง ก็ลบไฟล์ boot.ini ก่อนครับ

คับ ๆ ขอบคุณแต่ใช้ แผ่นไป หมด เลย 3 แผ่น

พอจะมีโปรแกรมอะ ไร ที่ แก้ไข หรือ ลบไฟล์ใน CD ได้ป่าว คับ ??

Moshi

มีนาคม 19, 2010, 11:50:21
อ้างถึง

คับ ๆ ขอบคุณแต่ใช้ แผ่นไป หมด เลย 3 แผ่น

พอจะมีโปรแกรมอะ ไร ที่ แก้ไข หรือ ลบไฟล์ใน CD ได้ป่าว คับ ??

ก็ UltraISO ไงครับ แก้ไฟล์ ISO ได้ แต่ถ้าไลท์ลง CD แล้ว แก้ไมไ่ด้ครับ

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
มีนาคม 19, 2010, 12:03:51
มีครับ แถมไม่ได้ต้องใช้โปรแกรมด้วย

ใช้แผ่นที่ชื่อว่า CD/RW หรือ DVD/RW 555+

kimm

กันยายน 27, 2010, 10:20:45
ตอบทีนะค๊า ทำตาม แล้ว บูต ได้ค่ะ

แต่ตอนเข้ามันไม่บูตเข้าวินโดวส์อ่ะคะ

จะรีสตาร์เครื่องตลอดเลยค่ะ ??

อยากลงตัวนี้จังค่ะ  :-* :'(

Moshi

กันยายน 27, 2010, 12:24:15
ตอบทีนะค๊า ทำตาม แล้ว บูต ได้ค่ะ

แต่ตอนเข้ามันไม่บูตเข้าวินโดวส์อ่ะคะ

Windows ที่ว่า windows ไหนครับผม

แล้วมันรีสตาทตรงไหนครับ หลังจาก format แล้วเหรอครับหรือว่ายังไง

kimm

กันยายน 30, 2010, 15:31:04

Windows ที่ว่า windows ไหนครับผม

แล้วมันรีสตาทตรงไหนครับ หลังจาก format แล้วเหรอครับหรือว่ายังไง

ตอน format ก็ทำได้ปกติค่ะ

แล้วมันก็ลง windows

แล้วพอตอนมันลงเสร็จ มันก็ไม่บูตเข้า windows อ่ะ

มันจะรีสตาร์เครือง แล้วก็รีสตางค์อีกอ่ะค่ะ คือมันไม่เข้า windows เลย

เครื่องที่ลงคือ โน๊ตบุ๊ค compag cq 40 นะคะ

สมาชิกไม่มีภาพ

tuator

ออฟไลน์ ( it4x.com )
มีนาคม 11, 2013, 08:50:03
ขอลิงค์ โหลดไฟล์ Boot.bin ของ it4x ใหม่หน่อยนะคับ อันเดิมใช้ไม่ได้แล้วอ่ะคับ ^^ ขอบคุณคับ..

tuator

มีนาคม 11, 2013, 08:50:58
ขอลิงค์ โหลดไฟล์ Boot.bin ของ it4x ใหม่หน่อยนะคับ อันเดิมใช้ไม่ได้แล้วอ่ะคับ ^^ ขอบคุณคับ..

Moshi

มีนาคม 11, 2013, 11:26:17
แก้ไขให้เรียบร้อยแล้วนะครับ

tuator

มีนาคม 11, 2013, 13:12:20
ขอบคุณมากคับผม ^^

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: