ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เครื่องบินบังคับเล็กที่สุดในโลก!!!
แสดงแล้ว 2852 ครั้ง /
สิงหาคม 03, 2009, 00:07:59

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
[เอ.อาร์.ไอ.พี, www.arip.co.th] วันหยุดอย่างนี้ เรามาดูแก็ดเจ็ตสนุกๆ กันบ้างดีกว่า สำหรับชิ้นนี้จะเป็นเครื่องบินบังคับวิทยุทีมีขนาดเล็กที่สุดในโลก โดยคุณสามารถบังคับให้มันบินไปในอากาศได้อย่างน่าอัศจรรย์ แม้จะเป็นการเล่นนอกสถานที่ก็ตาม แถมยังร่อนลงได้อย่างสวยงาม

Micro Butterfly เครื่องบินบังคับวิทยุจิ๋วลำนี้มีความยาวตลอดทั้งลำเพียง 3.5 นิ้ว และมีน้ำหนักทั้งหมด 2.6 กรัมเท่านั้น ขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์ขนาด 4 ม.ม. ซึ่งติดใบพัดกว้าง 32 ม.ม. โดยมีน้ำหนักของวงจรภาครับสัญญาณแค่ 0.38 กรัมเท่านั้น มันยังมีส่วนควบคุมหางเสือ เพื่อบังคับทิศทางการบินได้อีกด้วย ไม่น่าเชื่อเลยว่า เล็กจิ๋วขนาดนี้จะทำได้

ในส่วนของรีโมทนอกจากใช้ในการบังคับเครื่องบินแล้ว มันยังทำหน้านี้เป็นชาร์จเจอร์ด้วย โดยใช้แบตเตอรี่ AA 4 ก้อนเท่านั้น ส่นตัวถังเครื่องบินทำจากโฟมที่ทนแรงกระแทก และคาร์บอนไฟเบอร์ สนนราคาอยู่ที่ 149.99 เหรียญฯ (ประมาณ 5,500 บาท) ลองดูคลิปสาธิตการเล่นข้างล่างนี้ดีกว่าครับ รับรองว่า คุณต้องอยากลองเล่นเหมือนผมแน่ๆ

Micro Butterfly (Tiny RC Micro Plane) at Nistowiak Falls HD

Credit : http://www.arip.co.th/news.php?id=409624

Site : www.it4x.com

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: