ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
การ Copy คัดลอก ข้อความตัวอย่างจากเว็ปลง สู่ Turbo Pascal
แสดงแล้ว 24979 ครั้ง /
สิงหาคม 06, 2009, 19:38:38

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
การ Copy คัดลอก ข้อความตัวอย่างจากเว็ปลง สู่ Turbo Pascal
--------------------------------------------------

สมมุติตัวอย่างนึงนะครับ ในที่นี้ขอสมมุติโปรแกรม รับชื่อและ แสดงชื่อ

Program test1;
uses crt;
var x:integer;
begin
         clrscr;
         writeln('Hello Word');
         readln;
end.

ให้เราเปิด notepad ขึ้นมานะครับวิธีเปิดก็ง่ายๆ เข้า กด Start>Run รึอีกวิธีหนึ่ง กดปุ่ม windows+r แล้วพิมว่า notepad

จากนั้น Copy ข้อความจากในเว็ปลงเลยครับผม

จากนั้นกดที่เมนู file>save as แล้วเลือกไปที่โพลเดอร์ C:TPBIN นะครับ

แล้วใส่ชื่อไฟล์เป็น "xxx.PAS" ตรง xxx สามารถเปลีย่นชื่อได้ครับผม ส่วน .pas เป็นนามสกุลของไฟล์ turbo pascal ครับ

แล้ว Save เลยครับ

จากนั้นเข้าโปรแกรมครับผม แล้วกด File>open หรือกด F3 ก็ได้ครับทางลัด

แล้วพิมชื่อไฟล์ของเรา เช่นของผมชื่อไฟล์เป็น it4x ก็พิมเป็น it4x.pas

กด Open ครับ แค่นี้แหละง่ายไหม

เอาไปลงที่ไหนต่อกรุณาให้ Credit กันครับผม

Credit : www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2009, 08:03:17 โดย admin »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 08, 2009, 19:27:15
-ขุดๆ

โก๋เอ็มซ่า

คะแนนขอบคุณ : 0
มกราคม 13, 2010, 02:21:43
เจ่งอ่ะ...รักตายเลย

wittata

ออฟไลน์ ( it4x.com )
คะแนนขอบคุณ : 0
กรกฎาคม 01, 2013, 10:49:50
ขอบคุณมากครับ  มีประโยชน์มาก

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: