ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
การสร้างลูกบอลไฟอีกรูปแบบหนึ่งใน Photoshop
แสดงแล้ว 4541 ครั้ง /
สิงหาคม 04, 2009, 22:07:31

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
การสร้างลูกบอลไฟอีกรูปแบบหนึ่งใน Photoshop

1. สร้างไฟล์ใหม่ขึ้นมาค่ะ โดยกำหนดพื้นหลังเป็นสีดำค่ะ

2. สร้าง layer ใหม่ ค่ะ

3. ใช้ Elliptical Marquee Tool ในการวาดรูปวงกลมค่ะ โดยให้กด Shift ที่แป้นพิมพ์ เพื่อทำให้วงเลมเป็นรูปสวยงามค่ะ

4. กด Filter ---> Render ---> Counds และไปที่ Filter ---> Render ---> Difference Counds จะได้ตามด้านล่างค่ะ

5. กด ctrl+ I เพื่อทำการเปลี่ยนสี จากนั้นกด Ctrl + L แล้วทำการย้ายตัวเลื่อนที่ตัวตามรูปไปทางด้่านขวาค่ะ จากนั้นกด OK

6. กด Filter ---> Distort ---> Spherize แล้วทำการตั้งค่า option = 100% แล้วกด ctrl+F ค่ะ จะได้ตามด้านล่าง

7. กด Filter ---> Stylize ---> Find Edges แล้วกด Ctrl+I ค่ะ

8. กด Ctrl+U ตั้งค่าตามด้านล่างเลยค่ะ โดยติ๊กที่ Colorize ด้วยค่ะ

Hue: 0
Saturation: 100

9. จากนั้นคลิกขวาที่ layer แล้วเลือก Duplicate layer จากนั้นกด Ctrl+U ที่ layer ที่เราได้ทำการ copy มาค่ะ แล้วตั้งค่าตามด้านล่างค่ะ อย่าลืม ติ๊กที่ Colorize ด้วยค่ะ

Hue: 40
Saturation: 100

10. ในส่วนของแทบ layer ด้านบนจะมีให้กดลูกศรลงเพื่อเลือก Linear Dodge แล้วกด Ctrl + E เพื่อรวม layer ทั้งสองค่ะ

11. สร้าง layer ใหม่ค่ะ

12. ทำซ้ำในข้อ 4-10 ค่ะ เมื่อทำข้อทำเสร็จให้กดเลือก Linear Dodge แล้วจึง Crtl + E อีกรอบค่ะ

13. สร้าง layer ใหม่ค่ะ

14.ทำซ้ำในข้อ 4-10 ค่ะ เมื่อทำข้อทำเสร็จให้กดเลือก Linear Dodge แล้วจึง Crtl + E อีกรอบค่ะ

15. ให้กด Add layer style ค่ะ

แล้วเลือก Inner Glow กำหนดสีเป็น #FFC600 และ เลือก Outer Glow แล้วเลือกสีเป็น #FFC600 เมื่อทำการตกแต่งเสร็จแล้วจะได้รูปตามด้านล่างเลยค่ะ

Credit : http://www.webthaidd.com/photoshop/webthaidd_article_952_2.html

Site : www.it4x.com

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: