ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
Ghost ข้อมูล ระหว่าง Harddisk ทำอย่างไรคับ
แสดงแล้ว 5931 ครั้ง /
มิถุนายน 08, 2011, 21:00:01

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
กรุณาอ่านช้าๆนะคับ ขอให้อ่านทั้งหมด ผมกลัวผมเขียนแล้วทำให้งง มีทั้งหมด 4 ข้อย่อย

ผมใช้ NoteBook คับ จะ Ghost อย่างไร
ผมมี Harddisk 3 ตัว ตัวแรก 300G อยู่ในเครื่อง และมี Harddisk 2 ตัวนอก 250 G ผมจะ Ghost อย่างไรคับ

ถามเพิ่มสักนิดคับ เพื่อมีหลายวิธี Ghost อยากรู้หลายวิธีคับ ผมคิดแบบผมเองนะคับ ว่าน่าจะมีวิธีแบบนี้หรือไม่

1.ทำแผ่นบูต โดยให้บูตผ่านแผ่น ไม่ต้องเข้า Windows แล้วในแผ่นมีไฟล์ Ghost ที่เอาไว้รัน โดยพิมคำสั่ง ถ้าดอส
  ให้เข้าสู่โปรแกรม Ghost แล้วจึงทำการ Ghost ผ่าน Harddisk 2 ตัว โดยไม่ต้องเข้า Windows เลย
  1.1 Ghost ระหว่าง Harddisk ใน NoteBook กับ Harddisk ตัวนอก ได้หรือไม่
  1.2 Ghost ระหว่าง Harddisk ตัวนอก 2 ตัวได้หรือไม่

2.บูตเข้า Windows ผ่าน Harddisk ตัวในNoteBook ไปก่อน แล้วรัน Ghost For Win
  2.1 Ghost ระหว่าง Harddisk 2 ตัวนอกได้ใช่หรือไม่
  2.2 Ghost ระหว่าง Harddisk โดยใช้ Harddisk ในเครื่อง Ghost มา Harddisk ตัวนอกอีกตัวได้ใช่หรือไม่

หมายเหตุ ทั้ง 4 วิธี จะต่อ Harddisk อย่างไร ผมมีสายต่อ Harddisk ตัวนอกผ่าน USB คับ แต่ไฟจะพอหรือป่าวคับ

ถ้า Ghost ด้วย NoteBook ไม่ได้ ให้บอกเป็นแนว Ghost ถ้าเครื่อง PC ทั่วไป
เพราะ มีเครื่องพี่ชาย เป็นเครื่อง PC ผมยืม เข้า Ghost ใช้ได้คับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2011, 21:05:47 โดย SmallLek »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มิถุนายน 08, 2011, 22:08:59
แบบว่า Ghost ที่กล่าวมาทั้งหมด ทำได้หมดครับ

ทั้ง Ghost ใน CD

ไฟล์โกสใน แ่ผ่น CD

หรือ Ghost บน windows ทำได้หมดครับ

ในเว็บนี้มีสอนหมดแล้วนะครับ เอาเบื้องต้นเท่านั้นพิมพ์ว่า Ghost ช่องค้นหาครับ

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
มิถุนายน 09, 2011, 07:34:50
แล้ว Ghost จากเครื่อง NoteBook ได้ไหมคับ ถ้าได้
จะต่อสาย harddisk อย่างไร ให้เสียบผ่าน Usb เลยหรือคับ Harddisk ตัวนอกทั้ง 2 ตัวเลยหรือคับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มิถุนายน 09, 2011, 09:22:41
Ghost จากเครื่อง notebook ก็ได้ครับ

เสีย HDD แบบ usb เข้า notebook

nookbook ก็ใช้ hirentboot เข้า โปรแกรม ghost แล้วเลือก ghost ไป HDD USB

เสร็จละครับ...

ส่วนเรื่อง Ghost ขั้นเทพแนะนะ gggcomputer ครับคุณกริด

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: