ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค photoshop : จะซ้อนภาพอย่างไรให้เหมือนจริง ให้ได้ตามรอยพับเดิมของภาพล่าง
แสดงแล้ว 16132 ครั้ง /
สิงหาคม 20, 2011, 08:07:43

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
คุณโมชิ สังเกต ที่ภาพเสื้อ จะมีรอยผ้าที่พับ พอเอารูปหัวใจไปวางทับ ผมต้องการให้ภาพหัวใจเป็นรอยพับตาม
เสื้อผ้านั้นด้วย จะได้มองดู เสื้อตัวนี้มีรูปหัวใจติดอยู่แบบสมบูรณ์
เพราะถ้าได้แบบซ้อน จะมองเหมือนเอาอะไรมาติดเท่านั้น ภาพที่ได้จะดูไม่เหมือนจริง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 12:25:02 โดย Moshi »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 20, 2011, 21:40:49
ลองเอาหัวใจมาใส่แล้ว ปรับโหมดของ Layer นี้เป็น Overlay ลองดูครับ

SmallLek

สิงหาคม 21, 2011, 11:34:47
ทำแล้วมันก็พอดูได้ว่ารูปหัวใจที่ซ้อนเสื้อดูคล้ายๆพับ แต่จริงๆแล้ว มันกลายเป็นทำให้รูปหัวใจโปร่งใสแทน

จิงๆที่ผมต้องการ แต่ไม่รู้ตัวโปรแกรมมันทำได้แล้วหรือยังแค่นั้น คือ ให้รูปหัวใจนั้นพับตามรอยเสื้อไปด้วย
คือรูปหัวใจพับด้วยนั่นเอง
ไม่ใช่เป็นลักษณะ หัวใจโปร่งใส แล้วใช้รอยพับจากเสื้อ

Poowangdee

ออฟไลน์ ( 【BP Warp】 )
คะแนนขอบคุณ : 6
https://www.youtube.com/channel/UCEagmGQ9pzUZJKK1f5K-CFw
สิงหาคม 25, 2011, 13:33:32
;D   หลังจากเรียนหนักจนเพี้ยน กลับมาแล้วววววว

เดี๋ยวน้องจัดการให้นะคะ เรื่องนี้ แต่ว่า ตอนนี้แอบเล่นเว็บในห้องเรียน SolidWork 555+

แย่จิงๆ  ไม่ใช่ตัวอย่างที่ดีเลยยยยย~

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 25, 2011, 21:41:26
น่านเทพบูมมาแล้ว

SmallLek

สิงหาคม 26, 2011, 10:23:26
ช่วยจัดการ แนะนำให้ด้วยนะคับ เทพบูม Poowangdee ตามคุณโมชิบอก ^^
ขอบคุณล่วงหน้าคับ

Poowangdee

https://www.youtube.com/channel/UCEagmGQ9pzUZJKK1f5K-CFw
สิงหาคม 26, 2011, 17:44:12
ใช้ Filter ค่ะ

ไปที่ Filter > Liquify แล้วใช้เครื่องมือตามรูปค่ะ (ในวงกลมสีแดงที่วงไว้)

ปรับๆ แต่งๆ ถูๆ แถกๆ ไป ให้มันได้ตามรอยยับ ดูความเหมาะสมเอา ก้อเรียบร้อยจ๊ะ

จะได้แบบนี้ ไม่พอใจตรงไหนให้รีบบอก!!!

SmallLek

สิงหาคม 26, 2011, 20:35:00
ยังไม่ได้ไปลองทำนะคับ แต่ก็เทพตามคุณโมชิบอกเลย
แต่ ดูที่ทำแล้ว มันยับไปยับมา ดูรูปหัวใจ เป็นเต้าๆ ไงไม่รู้ คับ ^^
มันดูเป็นยับ แต่ดูไม่เป็นพับ แต่ก็ OK พอได้ จะให้แบบต้องการเลย อาจจะยังคับ
แต่ก็พอใจ ที่แนะนำนะคับ ^^

Poowangdee

สิงหาคม 26, 2011, 21:08:07
ขอโทษด้วยค่ะ อาจตอบช้าบ้างอะไรบ้าง แต่ว่าช่วงนี้งานเยอะมากๆ

เด็กปี 1 ไม่น่าเชื่อว่าทำไมงานก้อเริ่มเยอะปานนี้ -*-.

ปวดหัวเรื่องที่ว่า อยากย้ายคณะอีกค่ะ แย่จิงๆ

ขออภัยด้วยนะคะ ที่ล่าช้า และก้อไม่ได้เทพหรอกค่ะ พี่เขาก้อพูดซะ T^T  ฝีมือยังต้องพัฒนาอีกเยอะ

เล่น Photoshop มา 6 ปีแล้ว ตั้งแต่ม.1 นู้น ครูพักลักจำมาทั้งนั้นค่ะ ไม่มีใครมาสอน -...-

เลยอยากมาทำตรงนี้เพราะว่า รู้มาแล้วว่าการที่ไม่มีใครช่วยเลย มันลำบากแค่ไหนนะ

ขอบคุณสำหรับคำติชมค่ะ ^^ มีอะไรก้อสอบถามนะคะ ถ้าว่างจะรีบมาตอบด่วนเลยค่ะ ^^

ปล. อ่อ บางทีอาจดูกวนๆไปบ้าง ขออภัยด้วยนะคะ เป็นคนเถื่อนๆ ห้าวๆ สาวห้าวงิ 555

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: