ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
จะติดตั้ง Windows ด้วยคีย์บอร์ด และเมาส์แบบ USB อย่างไร
แสดงแล้ว 7286 ครั้ง /
กันยายน 05, 2011, 21:50:40

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
อ่านให้จบก่อนนะคับ
คือ SetBios ให้รู้จักหมดแล้ว ตอนอยู่หน้าจอ Bios สามารถใช้คีย์บอร์ดUSB และเมาส์USB ได้
แล้วถ้า ดึงสาย Mouse PS2 และดึงสายคีย์บอร์ด PS2 ออก หรือสมมุติ ว่า หัวเสียบสาย PS2 ทั้ง2 เสียหมดแล้วกัน

จะติดตั้งอย่างไร เพราะ ตอนที่ผมเคยติดตั้ง ช่วงกำลังอยู่หน้าจอ BIOS ทั้งคีย์บอร์ด 2 แบบ และทั้งเมาส์ 2 แบบ ยังรู้จัก
แล้วพอออกจาก BIOS ช่วงกำลังอ่านพวก RAM ที่ให้กด TAB กด F2 ต่างๆ ก็ยัง กด คลิก ใช้ได้ทั้งหมดอยู่
พอช่วงอ่าน Windows ที่กำลังจะบูต ก็ยังเจอหมด พอเข้าไปช่วงที่ ที่กำลัง copy ข้อมูล ที่เข้าช่วง Graphic ไปแล้ว
ตรงนี้แระ อะไรที่เกี่ยวกับ USB จะใช้ไม่ได้เลย จะใช้ได้แต่ PS2 ทั้งคีย์บอร์ด และเมาส์

จึงเกิดคำถามว่า ถ้า ไม่ได้ใช้เมาส์ และคีย์บอร์ด PS2 แต่ใช้เมาส์ และคีย์บอร์ด USB เท่านั้น จะติดตั้ง Windows อย่างไร
เพราะเพื่อ กรณีที่ Port PS2 เสีย

ไม่รู้คุณโมชิ เคยลองแบบนี้หรือยัง
มี Link ที่แนะนำเรื่องนี้ไหม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 21:53:48 โดย SmallLek »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กันยายน 06, 2011, 10:48:52
อืม ปกติผมไม่ได้ใช้ คีย์บอร์ด PS2 ซะแล้วด้วยซิครับ 555 USB หมดก็ลงได้ปกติหนิครับ

ถ้าไม่ได้ลองหาหัวแปลง usb เป็น ps2 ดูครับ รู้สึกเดียวนี้แถมกับเมาส์เลยด้วยหนิครับ

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
กันยายน 06, 2011, 10:59:48
ผมหมายถึงกับเครื่อง PC ตั้งโต๊ะนะคับ ที่ติดตั้งลง Windows ปกติ มันจะต้องต่อสาย PS2 ทั้งคีย์บอร์ดและเมาส์
ถ้า Port ข้างหลังเสีย คุณโมชิ ที่ติดตั้งได้ คือติดตั้งผ่าน NoteBook หรือป่าวคับ

ถ้าลองกับ PC มันจะไม่ได้นะคับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กันยายน 06, 2011, 12:31:28
PC เลยครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: