ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
มีวิธีที่จะเปลี่ยนชื่อไดร์วที่เราลงวินโดว์ไหมครับ
แสดงแล้ว 9614 ครั้ง /
กันยายน 06, 2011, 19:59:05

pop2025

คะแนนขอบคุณ : 0
คือว่าลงวินโดว์ใหม่ในฮาร์ดิสก์ใหม่ยังไม่ได้แบ่งพาร์ติชั่นมาน่ะครับแต่ลืมถอดสายของไดร์วตัวอ่านการ์ดออกก่อน ฮาร์ดดิสก์ใหม่ที่เพิ่งมาจัดการพาร์ติชั่นทีหลังก็กลายเป็นไดร์วI ไปแต่ก็คิดว่าไม่เป็นไรเดี๋ยวค่อยไปเปลี่ยนในวินโดว์หลังลงเสร็จแต่ปรากฏว่าเปลี่ยนได้ทุกไดร์วยกเว้นไดร์วที่ลงวินโดว์(I)น่ะครับไม่ทราบว่ามีวิธีไหนที่จะเปลี่ยนให้ไปเป็นC บ้างครับนอกจากลงใหม่ :-X

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
กันยายน 07, 2011, 09:24:38
ทำตามรูปนี้เลยคับ

pop2025

กันยายน 07, 2011, 10:54:07
ใช่ครับมันง่ายมากๆ แต่มันเปลี่ยนไดร์วที่เราลงวินโดว์ไม่ได้ เช่นตอนนี้ไดร์วที่ผมลงวินโดว์มันดันเป็น I เพราะสาเหตุที่อธิบายไว้ข้างต้น จะเปลี่ยนให้มันเป็น C ตามปกติ ไดร์วอื่นๆเปลี่ยนได้ครับผมทำมาก่อนแล้วไม่งั้นไม่เข้ามาถามหรอก

SmallLek

กันยายน 07, 2011, 13:22:26
แต่คุณต้องเปลี่ยนชื่อ DriveC มาเป็น Drive อื่นก่อนนะคับ แล้วจึงจะไปเปลี่ยน Drive ที่ต้องการให้มาเป็น Drive C
แล้วจึงไปเปลี่ยน Drive แรก ที่ได้เปลี่ยนชั่วคราวมาเป็น Drive อะไรที่ต้องการอีกทีนะคับ

แต่ลืมบอกไปนิดว่า ปกติ เราบูตผ่าน Drive ไหนตอนนั้น Drive นั่นจะเปลี่ยนไม่ได้ แต่ของผมก็ เปลี่ยนชื่อ Drive
ของ Windows ได้ แต่ต้องบูตเปลี่ยน Drive เลือกบูตจากส่วนอื่น แล้วมาแก้ ในจุดที่จะเปลี่ยนแทนคับ

ลืมบอกไปนิด
อย่างของผม ผมทำบูต2OS ไว้ ก็เลือกบูตไปอีกตัวได้เลย แล้วจะไปแก้ไขส่วนที่ต้องการ
แต่ถ้าไม่ได้ทำบูต 2OS ไว้ ก็ต้องบูตผ่าน FlashDrive เข้า WinXP มินิ เอาคับ ก็ทำได้ แล้วจะไปแก้ไขส่วนที่ต้องการ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 13:44:08 โดย SmallLek »

pop2025

กันยายน 07, 2011, 21:01:33
ทำหมดแล้วครับเปลี่ยนไดร์วC หนีไปเป็นไดร์วอื่นๆหมดแล้ว รีสตาร์ทแล้ว ก็ไม่ได้ในที่สุดลงใหม่แล้วครับ

SmallLek

กันยายน 07, 2011, 21:23:47
แสดงว่า คุณไม่มีตัวบูตผ่านตัวอื่น เพราะมีวิธีเดียวเท่านั้น ที่จะแก้ปัญหานี้ได้ โดยไม่ต้องติดตั้ง Win ใหม่ เพราะปกติ
ผมจะเปลี่ยนตัว Drive Windows ผมจะไม่บูตผ่านตัว Drive นั่น คุณต้องมีตัวที่ใช้บูตสำรองเอาไว้ด้วย กันไว้

ผมบอกเพื่อ วันใด ต้องเจอปัญหาเดิม
1.ทำตัวบูตเสริม แบบบูตwinXP มินิ ผ่าน flash drive
2.ทำตัวบูต 2OS แบบที่ผมทำ ซึ่งเลือกบูตได้ แล้วก็ไปแก้

ซึ่งผมมีทั้ง 2 อย่าง จะมาแก้ไขตอนไหน ก็ได้ สะดวกดี มีผลดี เปลี่ยนชื่อDriveWin ที่ปกติเปลี่ยนไม่ได้ แล้วช่วยเรื่อง ไวรัสด้วย ตัวไหนติดไวรัส ก็บูตอีกตัวมาช่วย หรือ Win ตัวไหนเสีย ก็บูตอีกตัว ไปซ่อมได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 21:28:05 โดย SmallLek »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กันยายน 07, 2011, 22:22:19
55 แต่ก่อนเคยงมหาเหมือนกันไม่ได้ครับ

แต่ตอนนี้คิดวิธีแก้คร่าวๆออกละครับคือ 1 minixp หรือ บูทอื่นๆ

เข้าไปแก้ Driver Letter แบบพี่ SmallLek เสร็จเรียบร้อยครับ หุหุ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: