ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
window xp ไม่แสดงหน้า เดกส์ทอป
แสดงแล้ว 6036 ครั้ง /
กันยายน 14, 2011, 13:33:46

masks

คะแนนขอบคุณ : 0
ตอนเปิดเครื่องก็ทำงานปกติครับ แต่พอจะขึ้นหน้าเดกส์ทอป หน้าจอมันก็ดับไปเฉยๆ เลยครับ แล้วไม่มีอะไรเลยแต่ cpu ก็ยังทำงานอยู่ สาเหตุที่เกิดอาการนี้นะครับ ผมมีโปรแกรม คาราโอเกะ อยู่ที่เครื่องคอมพิวเตอร์ แล้วจะต่อสายสัญญาณภาพเขาเครื่องทีวีให้แสดงผลอีกจอ แล้วโปรแกรมมันก็ขึ้นให้เชื่อมต่อจอภาพทีวี ทำตามคำสั่ง กด next ไปครับ แต่หน้าจอทีวี มันไม่ขึ้นแสดงผลอะไร หลังงจากตรวจเช็คแล้ว สายไฟที่ใช้เชื่อมต่อทีวีเสียครับ แต่ปัญหา คือ จะแก้ยังไงให้หน้าจอเดกส์ทอป กลีบมาแสดงผลเหมือนเดิมครับ ว่าจะลองถอดสายฮาร์ดดิส การ์ดจอ ออกมาดูอยู่ครับ แต่ถ้ามีวิธีอื่นแนะนำไว้ก่อนก็ได้ครับ เผื่อวิธีแรกไม่หายครับ รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
กันยายน 14, 2011, 14:02:59
สายที่ต่อเข้า TV เป็นสาย HDMI หรือป่าว

ลองดูแล้วกันนะคับ เพราะปกติผมจะให้ออกหน้าจอ เครื่องผมจะกด Fnปุ่มสีฟ้าค้างไว้ก่อน แล้วกดF5
กดครั้งแรก อาจจะแสดงผลออกทั้ง TV และหน้าคอม
พอกดแบบเดิมอีกครั้ง อาจจะแสดงผลออกเฉพาะ TV
พอกดแบบเดิมอีกครั้ง อาจจะไม่แสดงทั้ง2ส่วน
แต่พอกดแบบเดิมอีกครั้ง มันจะกลับมาทีเดิม คือ มองเห็นหน้าจอคอม แต่ไม่เห็น หน้าจอ TV
มันจะกดวนเวียนแบบนี้ 4 ครั้ง จะกลับมาทีเดิม

ลองดูก่อนนะคับ ผมไม่แน่ใจ ในคำถามว่าเป็นปัญหา แบบเดียวกับ ที่ผมอธิบายไปให้หรือป่าวคับ

ได้ หรือไม่ได้ บอกด้วยนะคับ

masks

คะแนนขอบคุณ : 0
กันยายน 14, 2011, 16:34:35
ไม่ใช่สาย hdmi ครับ เป็นสาย rgb ครับ แต่ตอนนี้เอาสายที่ต่อเข้าทีวีออกแล้วครับ แต่อยากให้คอมพิวเตอร์ขึ้นหน้าเดกส์ทอปใช้ได้เหมือนเดิมก่อนครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: