ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เครื่องใหม่ลงwin xp ไม่ได้ครับ
แสดงแล้ว 12108 ครั้ง /
มิถุนายน 09, 2012, 09:54:35

hs6mto

คะแนนขอบคุณ : 0
ซื้อเครื่องมาใหม่ HP Omni 120-20071 PC เขาลง  win 7 มาให้ ไม่ชอบครับ อยากใช้ win xp
พอลง Windows xp ไม่ได้ครับมันขึ้น errer 0x0000007B (0xF78DE524,0xC0000034,0x0000000,0x0000000)
( ก่อนเข้าหน้า format หน้าจอเป็นสีน้ำเงิน ) ลองหาคำตอบในกูเกิ้ลได้มาแบบนี้

(ลอง เซ็ต ตรง Bios ตรง SATA  ถ้าเป็นโหมด AHCI  เปลี่ยน ให้เป็น Compatibility   แล้วจะลงได้ ครับ
ผมก้อ เคย เจอ บางที่ Error นี้ ก้อเป็นที่
แผ่น แต่ ถ้า แผ่น ใหม่   แต่ถ้าเครื่องรุ่น ใหม่ๆๆจะเป็นที่ Bios ครับ
ลอง แก้ดูน่ะครับ
ปรับให้เป็น   โหมด SATA Compatibility)

เลยให้น้องปรับแต่งให้ก็ลงได้ปรกติ แต่พอลงไดร์เวอร์ครบ และอัพเดทไดร์เวอร์แล้วลองเข้าเน็ทก็ปรกติ แต่พอรีสตาร์ทเครื่องใหม่จอกับดำไปเฉยๆ มองไม่เห็นอะไรเลย ลองลง win xp ใหม่ก็เป็นอาการเหมือนเดิมครับ ทำไงดี

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มิถุนายน 09, 2012, 21:24:31
เครื่องใหม่ๆ มันจะให้ลง windows 7 เป็นอย่างต่ำครับเดียวนี้

พวก SATA ตรงนั้นลองหา IDE MODE ประมาณนั้นครับ หรือ ที่เกิดได้อีกอย่างอาจเกิดจาก ไดร์เวอร์ไม่ถูกต้องทำให้เกิดจอดำครับ

SmallLek

คะแนนขอบคุณ : 3
สิงหาคม 23, 2012, 01:18:54
จริงๆ เข้าเรียกว่า การฝืน มัน
ของใหม่ เครื่องใหม่ ก็ทำมารองรับ กับสิ่งใหม่อยู่แล้วครับ

เครื่องรุ่นใหม่ ตามที่น้องโมชิ บอก สมัยนี้ ก็ เป็น Win7 ต่ำสุดแล้ว การที่เราไปใช้ WinXP ก็คือการฝืนมัน
คนใช้อาจจะชอบ รุ่นเก่า แต่บางที มันก็ ต้องยอมรับ พัฒนา ไปกลับมัน
เพราะสมมุติผ่านไปอีกหลายปี Win7 อาจลงไม่ได้ ต้องลงต่ำสุด เป็น Win8 Win9
แล้วถ้าท่าน ยังฝืน มัน ก็คงไม่สามารถเล่นคอมได้อีกแล้วละครับ

จะเปรียบอะไรสักอย่าง รถมอเตอร์ไซค์ หรือ รถยนต์ สมัยใหม่ ก็มีแต่ เป็น เกียรติ Auto เกียรติปกติ ก็ไม่มีแล้วนับวัน
วันใดที่เกียรปกติ ไม่มี มีแต่ เกียร Auto อย่างเดียว
แล้วถ้าท่าน ฝั่งใจ จะใช้แต่รถแบบ เกียรปกติ ท่านก็จะไม่ได้ใช้รถอีกต่อไป
ต้องยอมรับ ในความเป็นจริงมันด้วยครับ

ปล ถามว่า การฝืน มันไม่ใช่ไม่ได้ แต่การฝืน ทำให้ ลง WinXP ได้ มันก็ได้ สิ่งที่ไม่สมบูรณ์แบบนี้
เปรียบ รถเป็นเกียร Auto หมดแล้ว ดันฝืน ไปแปลง จะใช้ เป็นเกียรปกติ มันก็ต้องได้ ในสิ่งไม่สมบูรณ์ ตามธรรมชาติ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 23, 2012, 10:44:06
จริงๆ เข้าเรียกว่า การฝืน มัน
ของใหม่ เครื่องใหม่ ก็ทำมารองรับ กับสิ่งใหม่อยู่แล้วครับ

เครื่องรุ่นใหม่ ตามที่น้องโมชิ บอก สมัยนี้ ก็ เป็น Win7 ต่ำสุดแล้ว การที่เราไปใช้ WinXP ก็คือการฝืนมัน
คนใช้อาจจะชอบ รุ่นเก่า แต่บางที มันก็ ต้องยอมรับ พัฒนา ไปกลับมัน
เพราะสมมุติผ่านไปอีกหลายปี Win7 อาจลงไม่ได้ ต้องลงต่ำสุด เป็น Win8 Win9
แล้วถ้าท่าน ยังฝืน มัน ก็คงไม่สามารถเล่นคอมได้อีกแล้วละครับ

จะเปรียบอะไรสักอย่าง รถมอเตอร์ไซค์ หรือ รถยนต์ สมัยใหม่ ก็มีแต่ เป็น เกียรติ Auto เกียรติปกติ ก็ไม่มีแล้วนับวัน
วันใดที่เกียรปกติ ไม่มี มีแต่ เกียร Auto อย่างเดียว
แล้วถ้าท่าน ฝั่งใจ จะใช้แต่รถแบบ เกียรปกติ ท่านก็จะไม่ได้ใช้รถอีกต่อไป
ต้องยอมรับ ในความเป็นจริงมันด้วยครับ

ปล ถามว่า การฝืน มันไม่ใช่ไม่ได้ แต่การฝืน ทำให้ ลง WinXP ได้ มันก็ได้ สิ่งที่ไม่สมบูรณ์แบบนี้
เปรียบ รถเป็นเกียร Auto หมดแล้ว ดันฝืน ไปแปลง จะใช้ เป็นเกียรปกติ มันก็ต้องได้ ในสิ่งไม่สมบูรณ์ ตามธรรมชาติ

ตามที่พี่เล็ก บอกเลยครับ อธิบายได้เห็นภาพเลยพี่

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: