ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ถาม admin เรื่อง วิธีการเขียนโปรแกรม
แสดงแล้ว 13267 ครั้ง /
กันยายน 02, 2012, 22:59:00

MonalizaVr

คะแนนขอบคุณ : 0
พี่ครับ

ตอนนี้ผมเรียนเขียนโปรแกรมอยู่ อยากจะให้พี่ เขียนโปรแกรมในลักษณะ

การรับ เลข ID 13 หลัก ให้มันตรวจสอบอ่ะครับว่า เวลารับค่ามา ค่าของมันเกิน หรือ ขาด 13 หลัก

ถ้าขาดหรือเกินให้มัน Error แล้วกลับไปรับค่าใหม่ อีกรอบ จนกว่า จะได้ ค่า 13 หลัก พอดีอ่ะครับ

ขอบคุณมาก ๆๆ ครับ  :)

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กันยายน 03, 2012, 00:09:20
อ้างอิงข้อมูลนะครับ

http://math.uww.edu/~harrisb/courses/cs171/strings.html

ใช้ ประมาณนี้ครับ

Var
            St: String[20];  Len: Integer;

St := 'a';              { ตัวแปรถ้ารับค่าก็ readln มาเอาเลยครับ }
            Len := Length(St);     { นับตัวอักษรได้  1 }

จากนั้นก็เข้าเงื่อนไขประมาณนี้ครับ

if Len<13 then
    คำสั่ง

MonalizaVr

คะแนนขอบคุณ : 0
กันยายน 04, 2012, 18:49:37
ขอบคุณครับ พี่ Admin ^^ :-*

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: