ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
กล่อมทารกน้อยให้หลับสบายด้วยลินุกซ์?
แสดงแล้ว 2769 ครั้ง /
สิงหาคม 28, 2009, 12:35:19

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
[เอ.อาร์.ไอ.พี, www.arip.co.th] รายงานข่าวเช้านี้ขอเสนอเรื่องน่ารักๆ เพื่อเริ่มต้นวันใหม่ของการทำงานด้วยความสุขก็แล้วกันนะครับ เรื่องของเรื่องก็คือ คุณพ่อโปรแกรมเมอร์หัวใสรายหนึ่งได้รับคำสั่งจากศรีภรรยาให้กล่อมทารกน้อยด้วยการเขย่าที่นั่ง(ที่ยึดกับเบาะรถยนต์ได้)เบาๆ แต่ด้วยความขี้เกียจ คุณพ่อท่านนี้ก็เลยเขียนสคริปท์บนลินุกซ์ (Linux) ให้ช่วยจัดการเรื่องนี้ให้ อยากทราแล้วใช้ไหมครับว่า เขาทำอย่างไร? ไปดูกันต่อเลยดีกว่าครับ

macjonesnz แก้ปัญหานี้ด้วยการเขียนสคริปท์สั้นๆ ขึ้นมาชุดหนึ่งบน Linux Ubunto เพื่อสั่งควบคุมให้ไดรฟ์ CD-ROM ให้เปิด-ปิดถาดใส่แผ่นดิสก์เข้าออกตลอดเวลา จากนั้นผูกเชือกจากถาดใส่แผ่นดิสก์เข้ากับที่นั่งติดเบาะรถยนต์ที่ทารกน้อยกำลังหลับไหลอยู่ จัดระยะห่างให้เหมาะสม เพียงแค่นี้ที่นั่งก็จะถูกเขย่าไปมาด้วยความแรงกำลังดี ทารกน้อยก็จะหลับสบาย

อืม...คิดกันไปได้นะคนเรา ก็เอาเป็นว่า ถ้าคุณพ่อท่านนี้คิดวิธีป้อนข้าวโดยอัตโนมัติด้วยลินุกซ์ได้เมื่อไร จะนำมาเล่าสู่กันฟังอีกทีก็แล้วกันนะครับ :p

Linux Baby Rocker

Credit : http://www.arip.co.th/news.php?id=409825

Site : www.it4x.com

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: