ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ติดตั้ง Windows XP บน Flashdriver
แสดงแล้ว 6395 ครั้ง /
กันยายน 01, 2009, 21:32:40

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ติดตั้ง Windows XP บน Flashdriver  หมายเหตุ เราไปประยุกต์ลงพวก EeePC ได้ครับ

สำหรับวันนี้ผมมีทิปดีดีมากฝากกันนะครับสำหรับใครที่ไม่ชอบพก CD หรือ เนื่องจากหลายสาเหตุต่างๆนานา เรามาทำแฟลชไดร์ท 2GB คู่ใจของเราให้เป็น ตัว SETUP windows และ ที่เก็บงานต่างๆของเราดีกว่าครับ โว้ว!! และที่สำคัญ อาจจะมีหลายคนสงสัย ว่าทิปนี้ของเราจะต่างทิปที่อื่นยังไง แน่นอนครับ  ผมจะสอนทำให้มันลงโปรแกรม WPI ที่มีในแผ่นพร้อมให้ด้วยครับ ยัด ไดร์เวอร์ลงอัตโนมัติให้ด้วย

ขั้นตอนแรกต้องมีโปรแกรม USB_MultiBoot_10 ก่อนนะครับ คลิกเลย!!

หลังจากที่ โหลดโปรแกรมไปเส็ดแล้วนะครับ ให้ทำการแตกไฟล์แล้วจะได้ดังภาพครับ แล้วให้กดที่ Usb_Multiboot_10 รูปเฟืองๆอ่ะครับ

จากนั้นจะมีหน้าต่างเด้งขึ้นมา กด Enter ผ่านไปได้เลยครับ

จากนั้นกด H หนึ่งครั้งแล้ว Enter ครับ

จะมีหน้าต่าง HP USB... เด้งขึ้นมาให้เราเลือกไดร์แฟลชไดร์ทเราครับเลิอก Quick Format แล้ว Format กันเลยครับ        

หลังจาก Format ข้างต้นเส็ดกด Close เลยครับแล้วจะได้ดังภาพ

ให้กด 1 แล้ว Enter ครับแล้วเลิอกไปที่ไฟล์วินโดว์เราครับ

หลังจากเลือกเส็ดแล้ว ก็จะมีหน้าต่างเด้งมาฟ้องเรา ว่า .... ให้กด Yes ครับ

ถ้า windows นั้นๆ มี $OEM$ ก็จะมีหน้าต่างนี้เด้งขึ้นมาอีกครับกด Yes เลย

กด Cancle เลยครับเพราะส่วนใหญ่ Windows นั้นๆจะ Fix ไว้แล้ว หากต้องการ Fix ก็กด OK ครับ (ผมขอข้ามการ Fix ไปนะครับ)

คราวนี้มันก็จะกลับมาหน้าต่างเดิม ให้กด 2 แล้ว Enter ครับ

จากนั้นเลือกไปที่ไดร์ทแฟลชไดร์ทของเราครับ

จากนั้นมันจะกลับมาหน้าเดิมครับให้กด 3 Enter ครับ

รอแปปนึงครับมันกำลัง COPY ไฟล์อยู่

copy ไปซักพักจะมีหน้าต่างเด้งขึ้นมา ให้กด Yes ครับ

มัน Copy เส็ดแล้วจะเด้งขึ้นมาแบบนี้ครับ กด Yes เลย

จะพบกับหน้าตาเดิมๆอีกครั้ง กด ENTER ผ่านไปเลยครับ

เสร็จแล้วคร๊าบ แค่นี้ก็เอาแฟลชไดร์ทเราไปบูทลง XP กันได้แล้วครับ

_____

วิธีทำให้ WPI มันติดตั้งหลังลงวินโดว์นะครับนะครับ ให้ copy โพลเดอร์ WPI ไปที่ แฟลชไดร์ทด้วยครับ แค่นี้แหละง่ายไหม

หมายเหตุ ถ้า Wpi ไม่รันอัตโนมัติจริงๆ ก็ให้รัน wpi.hta ในโพลเดอร์ Wpi แหละครับหลังลงเส็ดหุหุ แค่นี้แหละ

Credit : www.it4x.com

คัดลอดบทความไปที่ไหนกรุณาให้ credit กันด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2010, 20:02:00 โดย Moshi »

onikea

คะแนนขอบคุณ : 0
กันยายน 25, 2009, 03:35:24
โปรแกรม USB_MultiBoot_10 มันอับเดดแล้วอะครับ การทำงานมันเปลี่ยนไป กรุณามาแก้ไขกระทู้นี้ด้วยครับ
~ ขอบคุณครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กันยายน 25, 2009, 08:50:39
อ๋อ ถึงจะเป็น 10 มันก็หลักการเดียวกันครับ ^^

ผมเลยใช้รูป ของ 9 ไปก่อน แต่มันก็มีค่าเท่ากันครับ

RebellioN

ออฟไลน์ ( ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงต่ำอยู่ที่ทำตัว )
คะแนนขอบคุณ : 6
กันยายน 25, 2009, 17:22:09
Thx

asonsan

คะแนนขอบคุณ : 0
กันยายน 27, 2009, 12:35:41
ขอบคุณครับ ::) ::) ::)

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: