ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ถามเกี่ยวกับการลงวินโดว์ไหม่
แสดงแล้ว 14164 ครั้ง /
ธันวาคม 21, 2012, 20:48:00

boardnaruto

คะแนนขอบคุณ : 0
คือผมฝึกงานอยู่ร้านคอม แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจสักเท่าไหร
มีเครื่องลูกค้า มาทำ เช่น สมมุติ ลงวินโดว์ไหม่
กรณีที่ 1 เข้าหน้า วินโดว์
อย่างแรก คือเราต้อง แบ็คอัพไดร๋เวอร์ ใช้โปรแกรม Driver Magician ยกตัวอย่าง(ร้านไม่ได้ใช้ส่วนมาก หาเอา)
จากนั้น ลงวินโดว์ ตามปกติ
พอลงเสร็จ แล้วก็ restore driver
ลงโปรแกรมต่างๆ

กรณีที่ 2 เข้าหน้าวินโดว์ไม่ได้
เราก็ ทำการบูท โดยใช้ Hiren Boot เข้า minixp แล้วย้าย ข้อมุลจาก ไดร์ c ไป d
(การณีที่ เรา เข้า mini xp แล้วจะทำการ แบ็คอัพไดร์ เวอร์ ได้รึป่าวครับ)
จากนั้น ลงวินโดว์ พอเสร็จ
แล้วก็ หาไดร์ เวอร์ ในกรณี ไม่มีแผ่น ท่าหาแบบรวดเร็วใช้ โปรแกรม DriverPack Solution เอาแต่ ไดรเวอร์เน็ต ก่อนอันดับแรก เพราะ เราต้องใช้ในการเข้าอินเตอร์เน็ต เพื่อหาไดร์เวอร์ แต่ท่าขี้เกียจหน่อยก็ ลงให้หมด ยกเว้น USB  แต่ทางร้าน บอกว่าท่าใช้ ในเครื่องรุ่น ไหม่ มันจะไม่ค่อยเสถียร สักเท่าไหร (ท่าไม่จำเป็นอย่าใช้)
หรือ หาโดย Hardware Ids (ผมยังใช้ไม่เป็น ผู้รู้ ช่วยสอน แบบระเอียดให้หน่อยนะครับ ท่าท่าน สะดวก)
จากนั้น ลง โปรแกรม ตามปกติ

ที่ผมเข้าใจ มันถูกต้องรึปล่าว ครับ ในกรณีลง วินโดว์ หรือ ท่านอื่นๆ แนะนำ โปรแกรม ที่ดีกว่านี้ให้หน่อยนะครับ ท่าท่าน
สะดวก

:) :) :) :)

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ธันวาคม 21, 2012, 21:00:11
ที่เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

mini xp ควรเอาเข้าไปสำรองข้อมูลเฉยๆครับ Driver หาใหม่ดีกว่า restore ครับ

แต่การลงไดร์เวอร์ที่ดีที่สุด คือการลงใหม่ ไม่ควรใช้ ไดร์เวอร์แพ็คครับถ้าไม่จำเป็นจริงๆครับ

ส่วนการหาไดร์เวอร์ เราก็ดูรุ่นบอร์ดแล้วดาวโหลดตามเว็บเจ้าของบอร์ดนั้นๆเลยครับผม

boardnaruto

คะแนนขอบคุณ : 0
ธันวาคม 22, 2012, 08:17:34
ที่เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

mini xp ควรเอาเข้าไปสำรองข้อมูลเฉยๆครับ Driver หาใหม่ดีกว่า restore ครับ

แต่การลงไดร์เวอร์ที่ดีที่สุด คือการลงใหม่ ไม่ควรใช้ ไดร์เวอร์แพ็คครับถ้าไม่จำเป็นจริงๆครับ

ส่วนการหาไดร์เวอร์ เราก็ดูรุ่นบอร์ดแล้วดาวโหลดตามเว็บเจ้าของบอร์ดนั้นๆเลยครับผม

ขอบคุณ มากครับ ผม

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: