ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
วิธีทำ Hiren Boot ลง USB (v.9.7 ขึ้นไป)
แสดงแล้ว 40074 ครั้ง /
กันยายน 10, 2009, 21:36:33

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
วิธีทำ Hiren Boot ลง USB (v.9.7 ขึ้นไป)

คอมเมนต์ : วิธีนี้ใช้ตั้งแต่ Hiren's Boot CD Version 9.6 ขึ้นไปนะครับ และเครื่อง Com ต้อง Boot USB ได้ด้วยนะครับ
สำหรับ v.96 ลงไปอ่านที่นี่เลย > http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=1652.0

1. Download ----> Hiren's Boot CD Current version ณ.เวลานี้ v.10   ครับ
2. Download ---->USB   Disk Storage Format เอาไว้ USB Format Flash Drive ครับ
3. Download   ---->Grub4Dos Installer เอาไว้สร้าง MBR และ Partition Boot Sector   ให้ Flash Drive ครับ
....เมื่อ Download แล้วให้ทำการแตกไฟล์ต่างๆออกมาครับ   รวมถึง HirensBootCD.9.9.zip ด้วยนะครับ
4. ให้ Run โปรแกรม   usb_format.exe เพื่อทำการ Format USB Flash Drive   ครับ
....ดูตัวอย่างตามในรูปครับ

5. ให้ Run โปรแกรม Grub4Dos Installer ขึ้นมาครับ แล้วทำตามรูปครับ
....ให้ กดปุ่ม [Refresh] แล้วค่อยเลือกครับ เสร็จแล้ว กดปุ่ม [Install] ครับ

6. Copy ไฟล์ grldr กับ menu.lst ไปที่ Root ของ USB Flash Drive ครับ

7. ให้แตกไฟล์ Hiren's.BootCD.9.9.iso ออกมาครับ ใช้ 7-Zip หรือ WinRAR ก็ได้ครับ

....แตกออกมาจะได้แบบนี้ครับ

8. ให้ Copy ไฟล์และFolder ทั้งหมดที่แตกออกมาจาก Hiren's.BootCD.9.9.iso  ไปไว้ที่ Root ของ USB Flash Drive ครับ

9. เสร็จแล้วครับ เอาไปทดลองใช้ได้เลยครับ ถ้าใครไม่เคยใช้ อ่านจากกระทู้ v.9.6 ครับ  จบ. ครับ
หมายเหตุ
- บางครั้งการใช้ Hiren's Boot USB นั้นบาง Mainboard บางรุ่นอาจจะเห็นเป็นแบบ USB-HDD Mode หรือ
...บางรุ่นก็เห็นเป็น USB-ZIP Mode ครับ

อ้างอิงจาก : varietypc และ hirenbott.info

site : www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2009, 15:08:29 โดย admin »

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: