ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
Acer 4736zg
แสดงแล้ว 9287 ครั้ง /
กันยายน 20, 2009, 08:30:15

e21utu

คะแนนขอบคุณ : 0
ในเมื่อผมลง windows it4x ก็ยังเชื่อมต่อเน็ตด้วยมือถือผ่านสาย datalink usb ไม่ได้ ลองเปลี่ยนมาลง windows xp  :-*sp3 ก็ยังมีอาการเหมือนเดิม แถมไอ้เจ้า windows ทั้งสองรุ่นนี้ กว่าจะเปิดหน้าเว็ปเพจได้แต่ละหน้า กินเวลาค่อนข้างนานมาก เข้า msn ก็ช้าโคตรๆด้วย ผมควรเอาเจ้า Acer 4736zg ไปลง windows xp sp2 จะดีกว่ามั๊ย และสามารถลงได้หรือเปล่า วานท่าน Admin ชี้แนะด้วยนะครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กันยายน 20, 2009, 10:20:52
หุหุ ถาม 2 กระทู้เลย -*- ช่วงนี้ผมตอบช้าก็ขออภัยด้วยนะครับ งานศพเพื่อนอ่ะครับ ได้แจ้งไว้ที่หน้าแรกแล้วครับ

วิธีการแก้ไขปัญหาเบื้องต้น

ลองลบชิบเซตเดิมออกให้หมดก่อนครับ แล้วโหลดชิบเซตตัวนี้ไปลง

http://global-download.acer.com/GDFiles/Driver/Chipset/Chipset_Intel_v9.0.0.1008_XPx86XPx64_A.zip?acerid=633752935813261526&Step1=Notebook&Step2=Aspire&Step3=Aspire 4736ZG&OS=X02&LC=en&SC=AAP_7

แล้วให้เช็คครับ ว่ามี Driver ตัวไหนเป็นเหลืองๆ อีกไหม ในหน้า Device manager ครับ

ตัวไหนขาดก็ลงให้ครบครับ จากนั้น Uninstall ไดร์เวอร์ Modem โทรศัพท์อันเดิม ซึ่งมันเป็นสีเหลืองๆ แล้วมีรูปตกใจครับ

รีเครื่องครั้งนึงครับ หลังจากรีเครื่องเส็ด เปิด Pc Suite แล้วค่อย เสียบโทรศัพท์ อีกทีคับ

ได้ไม่ได้ไงรอฟังผลครับ

e21utu

กันยายน 20, 2009, 19:21:55
ท่าทางท่าน admin จะเก่งมากความสามารถ ช่วยกรุณารับทำเครื่องให้ผมหน่อยจะไม่ดีกว่าหรือท่าน ผมออกจะโง่เขลาเบาปัญญาจริงๆ (เล่นมันอย่างเดียว ทำอะไรไม่ค่อยเป็นหรอกครับ ) ถ้าไงรบกวนช่วยติดต่อกลับหน่อยนะท่าน ร้านท่านอยู่ที่ไหนไกลแสนไกล ผมก็จะดั้นด้นไปหา เพราะผมขี้เกียจปวดกะบาลแระ นะได้โปรดนะครับ :-*  ติดต่อมาที่ 0895071609 ผมชื่อ พูนศักดิ์ ครับ
ป.ล. ขอแสดงความเสียใจ ต่อการจากไปอย่างไม่มีวันกลับ ของเพื่อนท่านด้วยนะครับ อย่าเศร้าโศกนาน  :'( เพราะมันไม่ดีต่อสุขภาพท่าน

Moshi

กันยายน 20, 2009, 21:53:30
สงสัยจะไม่รอดแหะ หุหุ

งั้นง่ายสุดครับ หาดาวโหลด windows 7 มาลง แน่นอนครับ ไม่มีปัญหาชัวร์ล้าน % ครับ

ถ้าถามว่าร้านผมอยู่ไหนเหรอ บอกไปไม่รู้จักแน่ๆ หุหุ เพราะอยู่แถวเมืองน่าอยู่อันดับ 7 ของ... ไม่บอกละกัน หุหุ ความลับ มีไร PM ครับ

e21utu

กันยายน 20, 2009, 23:58:03
ไม่บอกมาแล้วจะรู้เหรอครับ...ว่าผมจะไปไม่ถูก...ผมออกจะเดินทางทั่วประเทศ...คิดว่าหาร้านท่านคงไม่ยากเกินความสามารถหรอกครับ..อยากจะลง windows 7 เหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าสเปคเครื่องที่ผมมีจะลงมันได้มั๊ย...แล้วเจ้า windows 7 เนี่ยมันสมบูรณ์แล้วเหรอ... :-

onikea

กันยายน 21, 2009, 04:04:30
เป็นกำลังใจให้ admin ครับ !

Moshi

กันยายน 21, 2009, 07:44:18
windows7 ลงได้อยู๋แล้วครับ

แรมเกิน 512MB ก็ลงได้สบายครับผม windows7 เห็นมันมีตัวสมบูรณ์แล้วไม่ใช่เหรอครับ หุหุ

ร้านผมอยู๋ หนองคายครับ ไกลมาก หุหุ ผมเชื่อว่าร้านคอมแถวบ้านคุณก็ต้องมีเทพๆเหมือนกันแหละครับ หุหุ

e21utu

กันยายน 21, 2009, 18:12:21
แหม..แค่หนองคาย...ผมไปแทบจะทุกเดือน...วันนี้ผมก็อยู่โคราช..อีก 2 วันก็จะไปหนองคายแระ...น่าจะบอกซะตั้งแต่แรก...ไม่งั้นจะหนีบเจ้า acer 4736zg มาด้วย...ก็ถ้าแถวบ้านผมมีเทพอย่างที่ท่านว่า...(ส่วนใหญ่เห็นมีแต่ขี้คุย..อ่ะครับ..มาๆลงที่ผมนี่อย่างงั๊นอย่างงี๊..สุดท้ายไม่ได้เรื่อง)...ถ้าผมรู้จักผมก็ไปแล้วหละครับ...ไม่ต้องมาปวดกะบาลแบบนี้หรอก...เรื่องของเรื่องเพราะผมไปเชียร์น้องเค้าให้ซื้อรุ่นนี้...ถ้ามันมีปัญหาทำให้เค้าไม่สบายใจ...เราก็ควรรับผิดชอบไม่ใช่หรือครับ...

Moshi

กันยายน 21, 2009, 18:30:40
อ๋อเป็นคนแนะนำนี่เอง หุหุ แต่ก่อนลงวินโดว์ตัวอื่นมีปัญหารึเปล่าครับ ?? ถ้าไม่มีปัญหาก็ต้องลองกลับไปใช้วินโดว์ตัวเดิมดูก่อนนะครับ

หริอ ถ้าไม่เลือกลง windows 7 ให้ลองหา windows xp แบบ original มาลงครับ แบบไม่แต่งอะไรเลย

เพราะบางที อาจจะเป็นกลับตัววินโดว์เองก็ได้ อาจจะตัดนั๋นนี่ ทำให้ ไม่เสถียร์ หรือ ทำให้ส่วนของโมเด็มโทรศัพท์ใช้ไม่ได้ ประมาณนี้ครับ แล้วควรอัพเกรด nokia pc suite เป็นรุ่นล่าสุดด้วยครับเลยครับ

เวลาลงใหม่ก็ลงแบบ format ntfs อย่างเดียวเลยนะครับ ห้ามอัพเกรดนะ เดียวมีปัญหา

e21utu

กันยายน 21, 2009, 20:45:36
ท่าน Admin ที่เคารพ เข้าใจมั๊ยครับว่าทำไม่เป็น อยากทำเป็นเหมือนกันแหละ มีที่ไหนรับสอนมั๊ยอ่ะ ผมจบช่างยนต์ ไม่ได้จบช่างคอมมาครับ แต่ก็ขอบคุณนะที่แนะนำ ขอให้ผลบุญที่ท่านทำส่งผลให้หล่อๆไปจนถึงโคตรหล่อเลย ไม่ได้ประชดนะ...หุ..หู :)

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: