ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
วิธีทำไฟล์อิมเมจ Ghost และ ลง ghost ใช้งานเครื่องเดียว
แสดงแล้ว 63947 ครั้ง /
กันยายน 09, 2009, 18:39:50

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
วิธีทำไฟล์อิมเมจ Ghost และ ลง ghost ใช้งานเครื่องเดียว

โปรแกรม Norton Ghost เป็นหนึ่งในโปรแกรมการแบ็คอัพข้อมูลในฮาร์ดดิสต์ ซึ่งสามารถใช้ก็อปปี้ไฟล์ข้อมูลทั้งหมดจากฮาร์ดดิสต์หลักไปยังฮาร์ดดิสต์อีกตัวหนึ่งได้ แต่ยังมีผู้ใช้จำนวนไม่น้อย ที่รู้จักเพียงแค่การก็อปปี้ข้อมูลจากฮาร์ดดิสต์ตัวหนึ่งไปยังฮาร์ดดิสต์อีกตัวหนึ่งเท่านั้น ซึ่งจริงๆ โปรแกรมตัวนี้ มีความสามารถต่างๆอีกมากมายที่สามารถทำได้

สำหรับบทความนี้ จริงๆผมตั้งใจจะทำนานแล้วเหมือนกัน แต่ติดปัญหาบางประการ และได้รับปากกับบุคคลสำคัญท่านนึงว่าจะเขียนขั้นตอนอธิบายการทำอิมเมจโกสต์ให้ แต่คิดว่าถ้าเขียนขั้นตอนอธิบายไว้อย่างเดียว ไม่มีภาพประกอบ อาจจะเป็นเรื่องยากต่อการทำความเข้าใจสำหรับท่านที่ไม่เคยใช้งานโปรแกรม Ghost และบทความนี้จะเป็นบทความของ 1 ใน 3 เรื่องของการเรียกใช้งาน ซึ่ง 2 เรื่องที่เหลือ ได้แก่ วิธีทำอิมเมจ Ghost ไว้ใช้ได้ทุกเครื่อง (ใช้ได้กับทุกชิพเซ็ต), วิธีทำอิมเมจ Ghost เก็บไว้ในแผ่น CD และ DVD ฯลฯ แต่วันนี้ขอเอามาลงไว้เรื่องเดียวก่อนครับ เพราะเวลามีน้อย อาจจะไม่ละเอียดเท่าที่ควร แต่จะพยายามอัพเดตเพิ่มให้ต่อไปครับ

และสำหรับวิธีการทำไฟล์อิมเมจ Ghost สำหรับบทความนี้ จำเป็นจะต้องใช้แผ่นบูตซีดีอย่าง Hiren’s BootCD เข้ามาช่วยด้วย ซึ่งหลายบทความที่ผ่านมาผมจะเอาแผ่นบูตซีดีตัวนี้ มาใช้ประกอบการเขียนบทความ อาจจะเป็นเพราะมีสารพัดเครื่องมือให้เราได้เลือกใช้งานเยอะ บวกกับ Hiren’s BootCD ที่เอามาทำบทความนี้จะเป็นเวอร์ชัน 8.7 (ซึ่งในแผ่นจะมี Norton Ghost 8.3 มาให้ด้วย จริงๆในเวอร์ชันอื่นๆก็มี แต่ถ้าเป็นเวอร์ชันที่สูงกว่านี้ตั้งแต่ 8.8 ไปจนถึง 9.3 จะเป็น Ghost เวอร์ชัน 11)

อยากจะฝากไว้อีกนิด ก่อนที่ท่านจะทำการแบ็คอัพข้อมูลตามบทความนี้ ผมขอแนะนำท่านผู้อ่านก่อนนะครับว่า ควรจะเช็คการทำงานของโปรแกรมทุกๆโปรแกรมว่าสามารถทำงานได้เต็มที่และสมบูรณ์หรือเปล่า และทางที่ดีควรจะลบไฟล์ขยะจากโฟลเดอร์ Temp, Recycle Bin ต่างๆออกด้วย ไฟล์โกสต์จะได้ใสสะอาด เมื่อวินโดวส์มีปัญหาเราจะได้ดึงอิมเมจโกสต์ที่ได้ทำไว้เรียกมาใช้งานได้เลย

-> Hiren’s BootCD เวอร์ชัน 8.7 ท่านสามารถดาวน์โหลดได้จากที่นี่เลยครับ คลิกเล๊ย!!

เพิ่มเติม Hiren's Bootcd เวอร์ชั่น 10.0 โหลดได้ที่นี่ ->คลิกเล๊ย!! ลิงค์สำรอง

-> และสำหรับการเขียนแผ่น Hiren’s BootCD ลงแผ่น > http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=1545.0

-> หรือจะจับเอาไฟล์อิมเมจ Hiren’s BootCD มาใส่ไว้ในแฟลชไดร์วก็สะดวกดีครับ  > http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=1652.0

เริ่มกันที่วิธีการเรียกใช้งานโปรแกรม Norton Ghost 8.3

1.ให้ใส่แผ่น Hiren’s BootCD เข้าไปในไดร์ฟซีดีรอม แล้วเข้าไบออสเพื่อตั้งลำดับการบูตจากไดร์ฟซีดีรอมเป็นตัวแรก ดังรูป

2.ให้กด ESC ออกมาที่หน้าจอหลัก แล้วกดปุ่มลูกศรเลื่อนเม้าส์ไปที่ Exit เพื่อ Save > เลือก OK

3.เครื่องก็จะบูตขึ้นมาใหม่ แล้วเข้าหน้าจอเมนูของ Hiren’s BootCD ดังรูป และให้เลือกข้อ 2. Start BootCD แล้ว Enter

4.ให้เลือกข้อ 2. Disk Clone Tools… (เพื่อเลือกเครื่องมือสำหรับการโคลน) แล้ว Enter

5.ถัดมาให้เลือกข้อ 2. Norton Ghost 8.3… (เพื่อเข้าไปยังโปรแกรม Norton Ghost 8.3) แล้ว Enter

6.ถึงตรงนี้จะมีตัวเลือกสำหรับรูปแบบต่างๆที่ใช้ในการทำไฟล์ Ghost ให้เลือก Ghost (Normal) แล้ว Enter

7.จะเข้าสู่หน้าจอของโปรแกรม Ghost 8.3 ให้กด OK (ในที่นี้จะเริ่มด้วยการสร้างไฟล์อิมเมจโกสต์เก็บไว้)

8.ถัดมาให้ใช้ปุ่มลูกศรเลื่อนไปที่หัวข้อ Local (หรือใช้เม้าส์ก็ได้)

9.ให้เข้าไปที่หัวข้อย่อย Local > Partition > To Image

10.จากรูปให้เลือกฮาร์ดดิสต์ที่ต้องการทำไฟล์อิมเมจโกสต์ ในที่นี้มีฮาร์ดดิสต์อยู่เพียงลูกเดียว ให้กด OK ได้เลย

11.จากรูปให้เลือกไดร์ฟที่ต้องการจะทำเป็นอิมเมจ ซึ่งวินโดวส์จะอยู่ในไดร์ฟที่ 1 ซึ่งเป็นไดร์ฟ C แล้วกด Enter

12.ให้ใช้ปุ่ม Tab เพื่อเลื่อนตำแหน่งไปที่ปุ่ม OK แล้วกด Enter

13.ตัวโปรแกรมจะให้เลือกว่าต้องการเก็บไฟล์อิมเมจไว้ที่ไหน ในที่นี้ผมต้องการเก็บไฟล์อิมเมจไว้ที่ไดร์ฟ D (ซึ่งที่อยู่ของไฟล์อิมเมจที่จะทำ ต้องไม่อยู่ที่ไดร์ฟเดียวกันกับไดร์ฟที่ได้ติดตั้งวินโดวส์เอาไว้)

14.ให้สร้างโฟลเดอร์ขึ้นมาใหม่ แล้วกำหนดชื่อโฟลเดอร์ตามต้องการ ในที่นี้ผมตั้งชื่อโฟลเดอร์เป็นชื่อ Backup แล้วดับเบิลคลิกเข้าไปในโฟลเดอร์นี้

15.ให้ท่านตั้งชื่อไฟล์อิมเมจตามต้องการ และต้องมีนามสกุลของไฟล์เป็น .GHO เสร็จแล้วกด Save

16.ให้เลือกรูปแบบของการบีบอัดไฟล์ ซึ่งถ้าเลือก No จะหมายถึง ไม่มีการบีบอัด, Fast จะเป็นการบีบอัดข้อมูลเพียงเล็กน้อย, High จะเป็นการบีบอัดข้อมูลให้มีขนาดเล็กมากที่สุด แต่การบีบอัดไฟล์แบบ High ก็จะใช้เวลาในการโคลน มากขึ้นตามไปด้วย ในที่นี้ผมเลือก High

17.กดปุ่ม Yes เพื่อเริ่มดำเนินการ

18.และถึงตรงนี้โปรแกรมกำลังทำงาน ให้ท่านรออย่างเดียวเลยครับ

19.เป็นอันเสร็จสิ้นขั้นตอนการสร้างไฟล์อิมเมจโกสต์ หลังจากนี้ท่านสามารถกด Ctrl+Alt+Del เพื่อบูตเครื่อง ใหม่ แล้วเข้าใช้งานวินโดวส์ได้ตามปกติเหมือนเดิมครับ

20.และต่อไปนี้จะเป็นการเรียกใช้งานไฟล์อิมเมจโกสต์กลับมาใช้งาน เมื่อวินโดวส์ของเรามีปัญหา ซึ่งขั้นตอนการเรียกใช้งานโปรแกรมให้ท่านย้อนกลับขึ้นไปดูตั้งแต่ข้อ 1 – ข้อ 8 ครับ แล้วทำตามขั้นตอนนี้ต่อได้เลย โดยให้เข้าไปที่ Local > Partition > From Image แล้วกด Enter

21.ให้หาที่อยู่ของไฟล์อิมเมจโกสต์ที่เคยทำเอาไว้ ในที่นี้ ผมได้จัดเก็บไฟล์อิมเมจไว้ที่ไดร์ฟ D:Backup (1:2) แล้วกด Open

22.เลือกไฟล์อิมเมจโกสต์ที่เคยทำไว้ก่อนหน้านี้ แล้วกด Open

23.เลือกตำแหน่งของฮาร์ดดิสต์ปลายทาง

24.จากรูปให้กด OK

25.ให้เลือกไดร์ฟปลายทางก็คือไดร์ฟ C เพื่อจะนำเข้าไฟล์โกสต์ที่จัดเก็บไว้ในไดร์ฟ D มาโกสต์กลับลงไป

26.กด Yes เพื่อเริ่มดำเนินการ

27.ถึงหน้าจอนี้ก็ให้รอจนกว่าโปรแกรมจะทำงานเสร็จ

28.เป็นอันเสร็จสิ้นขั้นตอนของการนำไฟล์อิมเมจโกสต์ที่เคยสร้างไว้กลับมาใช้งาน ตรงนี้ให้ท่านกดปุ่ม Reset ดังรูปเพื่อบูตเครื่องใหม่ แล้วเข้าใช้งานวินโดวส์ได้เลยครับผม

Credit : http://www.varietypc.net/main/archives/654#

Site : www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2009, 23:31:42 โดย admin »

siamauto

ออฟไลน์ ( ~ จงทำตัวเสมือนดั่งแก้วน้ำที่ยังไม่เต็ม ~ )
คะแนนขอบคุณ : 3
Hi5 Moo ~ King ~ Size
ตุลาคม 10, 2009, 10:30:09
หากระทู้นี้ตั้งนาน จะเอาไว้สอนเพื่อนๆ เอาไว้ลง วินโดส์เสร็จแล้ว Ghost ไว้ใช้งานเองสะดวกดีครับ

ส่วนอันนี้เป็นคู่มือ และวิธีการใช้งาน แผ่น Hiren Boot (แผ่นบูทอเนกประสงค์) จะมี Norton Ghost 11.5 ครับ ลองไปดูครับหน้าตาโปรแกรมในการ Ghost เหมือนกันทุกเวอชั่นครับ

http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=1930.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2009, 10:44:11 โดย siamauto »

pukzing

คะแนนขอบคุณ : 0
พฤศจิกายน 18, 2009, 11:27:00
 :-*ขอบคุณครับ :-*

สมาชิกไม่มีภาพ

ibakam

พฤษภาคม 26, 2011, 20:31:32
 >:(ข

artzeed

ตุลาคม 24, 2011, 10:49:03
ขอบคุณครับ :-*

inuy

ออฟไลน์ ( it4x.com )
มิถุนายน 04, 2013, 09:20:54
thkkkkkkkkkkkkkkkkkkkk

Maxmic2014

ออฟไลน์ ( it4x.com )
สิงหาคม 24, 2013, 18:25:51
ขอบคุณครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: