ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
มาทำ Hiren Boot 10.0 และ Mini Windows XP ให้บูทได้จากฮาร์ดดิสกัน
แสดงแล้ว 38799 ครั้ง /
ตุลาคม 10, 2009, 12:11:44

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มาทำ Hiren Boot 10.0 และ Mini Windows XP ให้บูทได้จากฮาร์ดดิสกัน

เป็นไฟล์แยกให้ 2 ตัวครับ คือ hiren กับ mini xp เผื่อท่านใดอยากได้แค่ตัวใดตัวนึง

อันดับแรกก็เอา hiren ไปก่อนครับ ดาวน์โหลดที่นี่ >> http://www.mediafire.com/download.php?4mgnkymien5

ขนาดแค่ 50 MB กว่าๆ วิธีติดตั้งใช้งานก็แค่ ดับเบิลคลิกที่ไฟล์แล้วรีเครื่องครั้งนึง ก็เสร็จแล้วครับ

หลังจากรีเครื่องมา จะมีเมนูให้บูทเพิ่มอีกอันครับ

ใช้งานได้เหมือนกับบูทจากแผ่นซีดีเลยครับ

มาดูอีกตัวกันนะครับ Mini Xp >> http://www.mediafire.com/download.php?vtmv4yzomjy

ขนาดแค่ 50 MB กว่าๆ เสร็จแล้วก็ดับเบิ้ลคลิก หน้าต่างนี้กด Enter แล้วรีสตาร์ท

เมื่อบูทขึ้นมาก็จะมีเมนูเพิ่มมาอีกครับ Mini Windows XP

กดเข้าไปก็จะมีให้เลือกอีกทีว่าจะทเข้าฮาร์ดดิสก่อนหรือเปล่า

ประโยชน์ก็คือใช้สำหรับ เก็บ+ย้าย+แก้ไขงาน เมื่อไม่สามารถบูทเข้าวินโดส์ตัวหลักได้

ขอบคุณข้อมูลจาก : http://www.sermsudacamp.com/ggg/index.php?topic=103.0

Site : www.it4x.com

siamauto

ออฟไลน์ ( ~ จงทำตัวเสมือนดั่งแก้วน้ำที่ยังไม่เต็ม ~ )
คะแนนขอบคุณ : 3
Hi5 Moo ~ King ~ Size
ตุลาคม 11, 2009, 07:37:31
ให้บูทได้จากฮาร์ดดิส นี่หมายถึง ฮากดิสที่เราใช้อยู่ใช่ไหมครับ ไม่ใช่ เอ็กทานอลนะ

อย่างนี้เอาไปใช้ประยุกต์แทนการใช้แผ่้นเพราะเด๋วนี้ ROM เป็น SATA กันหมดแล้ว แล้วก็เรียกการใช้โปรแกรม Ghost จาก HDD ของเราได้เลยใช่ป่ะครับ

Moshi

ตุลาคม 11, 2009, 08:36:53
ให้บูทได้จากฮาร์ดดิส นี่หมายถึง ฮากดิสที่เราใช้อยู่ใช่ไหมครับ ไม่ใช่ เอ็กทานอลนะ

อย่างนี้เอาไปใช้ประยุกต์แทนการใช้แผ่้นเพราะเด๋วนี้ ROM เป็น SATA กันหมดแล้ว แล้วก็เรียกการใช้โปรแกรม Ghost จาก HDD ของเราได้เลยใช่ป่ะครับ

ใช่แล้วครับ  :)

iRich

คะแนนขอบคุณ : 0
ตุลาคม 17, 2010, 11:07:18
ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง อยากได้เฉพาะ Mini Windows XP แต่ไม่ปรากฏใน หน้าต่างฮาร์ดดิสหนอ  ???
มีแผ่น Hiren's BootCD v.9.7 แต่เข้า File ---> Load Hive ไม่ได้ เพราะ ไม่มีแถบเมน File มีแถบเมนุ Registry จะทำงัยดี
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ เพราะ โดนไวรัส จอดำ Black Screen เล่นงาน จะแย่แล้ว

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2010, 11:18:35 โดย iRich »

iRich

ตุลาคม 17, 2010, 11:54:27
ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง อยากได้เฉพาะ Mini Windows XP แต่ไม่ปรากฏใน หน้าต่างฮาร์ดดิสหนอ  ???
มีแผ่น Hiren's BootCD v.9.7 แต่เข้า File ---> Load Hive ไม่ได้ เพราะ ไม่มีแถบเมน File มีแถบเมนุ Registry จะทำงัยดี
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ เพราะ โดนไวรัส จอดำ Black Screen เล่นงาน จะแย่แล้ว

ขอบคุณค่ะ

รบกวนคุณ Moshi ช่วยด้วย  :P ซื้อมาหลายเวอร์ชั่นแต่ยังไม่สำเร็จสักที  :-X

Moshi

ตุลาคม 17, 2010, 12:48:30

ขอบคุณค่ะ

รบกวนคุณ Moshi ช่วยด้วย  :P ซื้อมาหลายเวอร์ชั่นแต่ยังไม่สำเร็จสักที  :-X

ืำทำไมต้องซื้อด้วยอ่ะ เว็บ gggcomputer แจกฟรีอยู่แล้วหนิครับ??

iRich

ตุลาคม 17, 2010, 13:30:22

[/quote]

ืำทำไมต้องซื้อด้วยอ่ะ เว็บ gggcomputer แจกฟรีอยู่แล้วหนิครับ??
[/quote]

oOPS!!! ตอบแล้ว คิดว่า...โพสผิดที่ซะอีก

ซื้อก่อน ที่จะมาเจอเว็ป gggcomputer อ่ะค่ะ โดนไวรัส Black Screen มันมีชื่อว่า Trojan - PSW.Win32.Kates.j.c
ลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่หาย ต้องกำจัดโดยเข้าไปลบไฟล์ midi9 ใน HKEY_Local_MACHINE
โดยใช้ Mini Windows XP แต่.... ติดปัญหาว่า แผ่นที่มี บู้ท เข้า Mini Windows XP แล้วไม่เจอแถบเมนู File เจอแต่ Registry
ส่วนแผ่นอื่นๆ ไม่อยากพูดถึง เพราะมีแต่ เป็น mini windows 98 (โดนหลอก)

แล้ว ต่อมา ก็โหลด ตัวที่คุณ Moshi ให้ไว้ในบอร์ด ก็ไม่ได้อย่างที่เห็นในรูปค่ะ

ไม่ใช่โปรแกรมเมอร์ค่ะต้องขอโทษด้วย บางครั้งไม่เข้าใจภาษา C และ วิธีการโหลด
ตอนนี้ก็ยัง งง อยู่เลย ว่าทำไมมันไม่มีใน Local ฮาร์ดดีส

เขียนมาซะยาว คุณMoshi พอจะช่วยได้มั้ยคะ รีบๆ หน่อยก็ดีนะคะ เพราะถ้าช้าไป คอมจะดับตลอดกาล
เพราะ ไวรัสตัวนี้ จะทำให้ จอดำ เหลือแต่ไอคอนลูกศร ต้องคอยปิดเครื่องและเปิดใหม่อยู่ทั้งวันค่ะ  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2010, 13:40:11 โดย iRich »

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
ตุลาคม 17, 2010, 14:37:21
รูปไม่ขึ้นครับ

ก็โหลดเสร็จแล้วก็ดับเบิ้ลคลิกตัว hiren รอซัก30วิ แล้วก็ดับเบิ้ลคลิกที่ตัว mini รอจนมันขึ้นหน้าจอเหมือนตัวอย่าง เสร็จแล้วก็รีสตาร์ทเครื่องครับ มันก็จะขึ้นมาตอนบูท

iRich

ตุลาคม 17, 2010, 15:01:44

[/quote]

oOPS!!! ตอบแล้ว คิดว่า...โพสผิดที่ซะอีก

ซื้อก่อน ที่จะมาเจอเว็ป gggcomputer อ่ะค่ะ โดนไวรัส Black Screen มันมีชื่อว่า Trojan - PSW.Win32.Kates.j.c
ลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่หาย ต้องกำจัดโดยเข้าไปลบไฟล์ midi9 ใน HKEY_Local_MACHINE
โดยใช้ Mini Windows XP แต่.... ติดปัญหาว่า แผ่นที่มี บู้ท เข้า Mini Windows XP แล้วไม่เจอแถบเมนู File เจอแต่ Registry
ส่วนแผ่นอื่นๆ ไม่อยากพูดถึง เพราะมีแต่ เป็น mini windows 98 (โดนหลอก)

แล้ว ต่อมา ก็โหลด ตัวที่คุณ Moshi ให้ไว้ในบอร์ด ก็ไม่ได้อย่างที่เห็นในรูปค่ะ

ไม่ใช่โปรแกรมเมอร์ค่ะต้องขอโทษด้วย บางครั้งไม่เข้าใจภาษา C และ วิธีการโหลด
ตอนนี้ก็ยัง งง อยู่เลย ว่าทำไมมันไม่มีใน Local ฮาร์ดดีส

เขียนมาซะยาว คุณMoshi พอจะช่วยได้มั้ยคะ รีบๆ หน่อยก็ดีนะคะ เพราะถ้าช้าไป คอมจะดับตลอดกาล
เพราะ ไวรัสตัวนี้ จะทำให้ จอดำ เหลือแต่ไอคอนลูกศร ต้องคอยปิดเครื่องและเปิดใหม่อยู่ทั้งวันค่ะ  :-*
[/quote]

ถามเองตอบเองละกัน....

หลังจากพยายามดับเบิ้ลคลิ๊ก เพื่อดาวโหลดอยู่หลายครั้ง แล้ว Restart เครื่องใหม่ก็หลายหน จนตอนนี้ทำสำเร็จแล้ว
ได้ Mini Windows XP ตามต้องการ ไว้ในเครื่อง แต่...เรื่องยังไม่จบ เข้า File ---->Load Hive ได้ เดินทางไปจนถึงขั้น
HKEY_LOCAL_MACHINEBlackMicrosoftwindowsNTCurrentVersionDriver32

เพื่อค้นหาไวรัส ที่ชื่อ midi9 ปรากฏว่าหาไม่เจอ มันฉลาดขึ้น พัฒนาการหายตัวไป หาไม่เจอแล้ว คับพี่น้อง ... หรือว่ามันกัวจนหายหัวไป

อย่างนี้ต้องแผน2 ต่อ เข้าทาง Dos Prompt เพื่อ ฆ่า มัน โดยใช้ Nod32

วิธีการ ดังนี้

1. เข้า Start mini window xp รอจนกว่าจะเข้า windows
2. เข้า Dos Prompt (ที่ Desktop จะมี Icon อยู่แล้ว)
3. เลือก Drive ของ Flashdrive ที่เราใช้เสียบกับ USB พอร์ต
4. พิมพ์ cd eset กด enter
5. พิมพ์ cd es* กด enter
6. พิมพ์ ecls/auto กด enter ให้ Nod32 ทำการ Scan
7. รอจนเสร็จ แล้ว Boot เครื่องใหม่

แต่ก็มีปัญหาว่า มองไม่เห็นไฟล์ Nod32 ใน Flashdrive ใครรู้ช่วยบอกหน่อยค่ะ คิดว่า การcopy file ของ Nod32 ผิดพลาดซะแร้ว!

ถ้ามันยังมาก่อกวนอีก ... คงต้องทะลุเวลาตามล่ามันแล้วล่ะ อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2010, 15:39:08 โดย iRich »

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
ตุลาคม 17, 2010, 16:15:09
อยากบอกว่าเอาเถอะถ้าทำได้แล้วก็ดีแล้วล่ะ เด่วคงแก้ปัญหาต่อไปได้เอง :P

iRich

ตุลาคม 17, 2010, 16:29:41
อยากบอกว่าเอาเถอะถ้าทำได้แล้วก็ดีแล้วล่ะ เด่วคงแก้ปัญหาต่อไปได้เอง :P

อ้าว ... ซะงั้น ไม่ช่วยแล้วยัง...ว่าอีก ไปดีก่าไม่อยู่แล้ว

Moshi

ตุลาคม 17, 2010, 16:33:33
ผมสงสัยหน่ะครับ ลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่หาย?? ได้ Format มันด้วยรึเปล่าครับ

ผมคิดว่าถ้า Format ก็น่าจะหายนะ ไวรัสส่วนใหญ่ก็ฝังอยู่แค่ HDD ไม่น่าจะฝังเข้า BIOS นะคับ

แต่ถ้ามันเข้าถึง BIOS จริงๆ อย่างมากเข้าร้าน flash bios ก็น่าจะเวริคนะครับ

ตอนนี้ผมยังงงๆกับไวรัสของคุณ iRich เอิกๆ ไวรัสนี้ทำให้ใช้ Hirenboot ไม่ได้เหรอครับความหาย

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: