ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
มีปัญหาเกี่ยวกับการเปลื่อนภาษา จีน งับลุง
แสดงแล้ว 4118 ครั้ง /
ตุลาคม 12, 2009, 01:11:17

sowynarak

คะแนนขอบคุณ : 0
ลบกวนลุงหน่อยงับ พอดี ที่ทำงานผมมันเป้นร้านเน้ต แล้วมันอยุ่ติดชายแดนไทยมาเล มาจีนฮ่อมาทำงานเยอะ
แล้วมาใช้เน็ตบ่อยๆ แต่ปัญหามันนมีอยุ่ ว่าพวกนี้เล่นคอมไม่ค่อยเป้นแล้วชอบกดมั่ว มันมาเล่ยส่วนมากก้ QQ จีน
ถ้าลงQQจีนก้ต้องตั้งคาเป้นซ้อนจียตรงแก้ใขภาพาแต่ผลเสียคือ เกมออนไลของไทย ถ้าเปลื่อนค่าฟ้อนเครื่องเป้นเป้นจีนแล้ว
เกมไทยจะเป้นภาอื่นแต่ก้ไม่เป้นไรเพราะเข้าเกมแล้วมันก็อ่านไทยได้ ติดตรงที่ว่า ภาจีนนี้อะงับมันต้องให้ตัวที่เปลือนภาษาโชว์แบบนี้
แล้วภาษาจนก้ มีหลายแบบเกินผมก็ไม่รู้เรื่อง ( เจานายผมเป้นคนจีนมาเจ ) แล้วผมเข้างานกะกางคืนพอพวกจีนฮ่อมาเล่นมันก็พิมๆได้อยุ่อะงับ
พอซักหน่อยพิมจีนไม่ได้แล้วไม่รู้มันไปกดอะไรของมันผมเบื่อมากแล้วคุยกับพวกมันไม่ค่อยรู้เรี้ยง
อีกอย่างพวก จีนหรือ จีน มาเล ไม่ค่อยมีมาระยาติ มันมีตัวพิม์ภาษาอีกตวอะงับซึ่ง ร้านเน้ตร้านอื่นผมเคยแอบไม่เล่นแต่มันหวงวิชามาก ไม่บอก
ว่าหามาจากใหนแล้วมองผมแบบแปลกๆ เลยไม่อยากได้ถามมัน

มันมีโปรแกรมที่พิมพ์จีนแล้วได้เลยใหมงับไม่ใช้แปบบของวินโด้ มันพิมแล้วก็ได้ๆยู่อะงับ
แต่มันมีกรตั้งค่าเยอะบางทีมันไปกดไรไม่รู้แล้วก้พิมไม่ได้เซง
เอารู้มาให้ดูงับ
แล้วพรุกนี้จะลบกวนลงเรื่อง วินโด้ ที่ใช้ได้ทั้งไทยฟ้อน จีนฟ้อน โดนไมต้องรีเครื่องอะงับ
อิอิ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ตุลาคม 12, 2009, 01:17:49
อืม ถ้าง่ายๆ นะครับ ก็เพิ่มคีย์บอร์ด 3 ตัวไงครับ ไทย อังกิด จีน วินโดว์ทำได้นะครับ ไม่เห็นต้องเปลี่ยนไปมาให้ยากเลย

ไม่ค่อยแน่จัยเหมือนกันว่าผมเข้าใจคำถามถูกไหมเนี่ย หุหุ

รบกวน พิมเป็นไทยๆ หน่อยนะครับ งงตาแตก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2009, 01:20:51 โดย admin »

sowynarak

ตุลาคม 12, 2009, 01:26:40
ปกติก้ใช้ ของวินโด้อะลุง ที่เขียนไทยไม่ถูกผม จบ ป 6 ได้แค่นี้ก้บุญหัวผมแล้วนะนิ
อิอิ
อยาได้วิธีอื่นทำให้พวกจีฮ่อนมันกดมั่วไม่ได้อะงับมใหม :-*

Moshi

ตุลาคม 12, 2009, 01:36:27
อ๋อ วิธีทำให้เค้าปรับ ตั้งค่าในเครื่องเราไม่ได้ไรงี้ใช่ไหม ผมเข้าใจถูกยัง

เดียวพรุ่งนี้มาตอบครับ ง่วงละ 555

sowynarak

ตุลาคม 12, 2009, 01:41:53
เชอะ งอลละถามทีไรก็นอนหายไปเป้นปีแล้วมาตอบ :o

Moshi

ตุลาคม 12, 2009, 10:00:11
คำตอบมาแล๊ว!!

ง่ายๆ ก็คือ ลงโปรแกรม DeepFreeze

โปรแกรมนี้ มีหน้าที่ไว้ใช้กับพวกร้านเกมส์ หรือคอมสาธารณะโดยเฉพาะเลย

เมื่อมีการ รีสตาทเครื่อง ทุกอย่างก็จะกลับมาเป็นแบบเดิม

เช่น มีลูกค้ามาเล่น จนพัง เรากด รีสตาทครั้งนึง ก็กลับมาเป็นแบบเดิม หวังว่าคงเป็นประโชยฯ์นะครับ

>> http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=2103.0

sowynarak

ตุลาคม 14, 2009, 13:18:19
ขอบคุงงับจุฟๆ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: