ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ghost
แสดงแล้ว 4231 ครั้ง /
ตุลาคม 18, 2009, 09:16:22

kunshi

คะแนนขอบคุณ : 0
อยากทราบว่าการ ghost มีไว้สำหรับทำอะไร ครับ แล้วทำไมถีงต้อง ghost ถ้าghost จะมีผลอย่างไร
และอยากทราบวิธีการ ghost ด้วยครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ตุลาคม 18, 2009, 09:36:07
โกส อธิบายตามความเข้าใจผมนะครับ

Ghost เป็นโปรมแกรมในการ copy ข้อมูลจาก H/D หนึ่งไป H/D หนึ่ง โดยอาจเก็บข้อมูลไว้ในCD

เช่นเครื่องนาย A spec เดียวกันกับ นาย B

เครื่องนาย B เกิดจอ ฟ้า ก็เอา ฮาดดิส นาย A มาโกส ใส่ นาย B

แล้วเครื่องนาย B ก็จะมีข้อมูลใน ฮาดดิสเหมือน นาย A ทุกอย่าง อะไรประมาณนี้ครับ

วิธีโกสก็ มีหลายแบบครับ

ผมไปสอนในทิปวินโดว์เต็มละ -*- 555

แต่ผมรวมมาให้ละกันนะครับ >> http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=1930.0

อยู่ล่างๆ ครับ มีวิธี โกส หลายๆแบบอยู่ครับ

kunshi

ตุลาคม 18, 2009, 11:11:30
ต้องขอคอบคุณมากนะครับ

kisana_liverpool

ตุลาคม 25, 2009, 18:47:41
โกส อธิบายตามความเข้าใจผมนะครับ

Ghost เป็นโปรมแกรมในการ copy ข้อมูลจาก H/D หนึ่งไป H/D หนึ่ง โดยอาจเก็บข้อมูลไว้ในCD

เช่นเครื่องนาย A spec เดียวกันกับ นาย B

เครื่องนาย B เกิดจอ ฟ้า ก็เอา ฮาดดิส นาย A มาโกส ใส่ นาย B

แล้วเครื่องนาย B ก็จะมีข้อมูลใน ฮาดดิสเหมือน นาย A ทุกอย่าง อะไรประมาณนี้ครับ

วิธีโกสก็ มีหลายแบบครับ

ผมไปสอนในทิปวินโดว์เต็มละ -*- 555

แต่ผมรวมมาให้ละกันนะครับ >> http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=1930.0

อยู่ล่างๆ ครับ มีวิธี โกส หลายๆแบบอยู่ครับ

ขอเพิ่มเติมหน่อยนะคับ

การ Ghost จริงๆก้คือการโคลนนิ่งฮาร์ดดิสที่มีไดเว่อร์เหมือนกัน คอมรุ่นเดียวกัน เพื่อประหยัดเวลาไม่ต้องมานั้งลงโปรแกรมเดิมๆกะอีกเครื่องทั้งๆที่มันก็ต้องลงเหมือนกันทุกอย่าง จะทำผ่านเครือข่าย(Lan)หรือจากแผ่น หรือจากฮาร์ดดิสของตัวมันเองก็ได้ครับ 8)

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: