ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิคแก้เพลงเป็นภาษาต่างด้าว ด้วย Mp3Tag ครับ!
แสดงแล้ว 29562 ครั้ง /
ตุลาคม 20, 2009, 18:52:50

siamauto

ออฟไลน์ ( ~ จงทำตัวเสมือนดั่งแก้วน้ำที่ยังไม่เต็ม ~ )
คะแนนขอบคุณ : 3
Hi5 Moo ~ King ~ Size
เทคนิคแก้เพลงเป็นภาษาต่างด้าว ด้วย Mp3Tag ครับ อธิบายโดยละเอียด

เชื่อว่าหลายท่านที่ชื่นชอบการฟังเพลงผ่านเครื่องเล่นเอ็มพีสาม หรือว่าโทรศัพท์มือถือแล้วละก็ปัญหาที่ทุกคนเคยเจอกันบ่อยๆคงหนีไม่พ้นปัญหาหารแสดงผลไฟล์เพลงในภาษาไทยในรายละเอียดต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นชื่อเพลง ศิลปิน หรือชื่ออัลบั้มที่มักจะปรากฏให้เห็นเป็นภาษาต่าด้าวกันบ่อยๆ
ครั้นจะตั้งชื่อไฟล์เป็นภาษาอังกฤษในรูปแบบของภาษาคาราโอเกะก็ยังไงอยู่ วันนี้จึงมีโปรแกรมแท็กเอ็มพีสามซึ่งโปรแกรมที่ว่านี้ก็คือ Mp3Tag

สามารถดาวน์โหลดโปรแกรมฟรีได้ที่นี่ครับ

http://mp3tag.de/en/download.html

ปัญหาภาษาต่างดาว - ยึกยือ

ตัวอย่างเช่นการแสดง ชื่อเพลงเป็นภาษาจีนในโทรศัพท์ของ Sony Ericsson หรือการแสดงชื่อเพลงเป็นอักขระที่อ่านไม่รู้เรื่องในโทรศัพท์ Nokia

ข้อมูล ของไฟล์เพลงเหล่านี้ (ID Tag หรือ ID3) เราสามารถดูได้โดยการคลิกขวา ที่ไฟล์เพลงนั้น ๆ แล้วเลือก Properties/Summaryหรือเลือก View ใน Windows Explorer หรือใน My Computerให้เป็น Details หน้าต่างก็จะแสดงข้อมูลดังกล่าวออกมาได้เช่นเดียวกัน

ปัญหาภาษายึกยือดังกล่าวข้างต้น มีวิธีแก้หลายวิธี เช่นแก้จาก Details ใน Windows Explorer หรือใน My Computer โดตรง แก้ทีละไฟล์ หรือการใช้โปรแกรมในการแก้ ID Tag ออกไป ณ ที่นี้ผมขอแนะนำโปรแกรม Mp3tag v2.37a ที่มีฟังก์ชั่นในการแก้ หรือลบ (Edit or Remove) เจ้า ID Tag เจ้าปัญหานี้ออกไปได้ และทำให้เราสามารถเล่นเพลงได้โดยไม่พบปัญหาภาษาต่างดาว - ยึกยือ อีกต่อไป

เมื่อติดตั้งเสร็จเรียบร้อยแล้วก็จะปรากฏภาพทางลัด (Shortcut) อยู่ที่ Desktop เราก็เปิดโปรแกรมได้เลยครับ

มาเริ่มใช้งานโปรแกรม

ขั้นแรกไปที่ File/Add directory... เพื่อทำการ Add เพลงของ เราเข้ามาอยู่ในโปรแกรม

เมื่อกด Add directory... ก็จะปรากฏหน้าต่างขึ้นมาเพื่อให้เราเลือกแฟ้มปลายทางที่อยู่ของไฟล์ของเรา (ในที่นี้สมมติให้แฟ้มเพลงผมอยู่ที่ C:My Audio)

จากนั้นโปรแกรมก็จะทำการอ่านข้อมูลต่าง ๆ ของเพลงถ้า Add เพลงมากก็อาจจะช้า ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความแรงของเครื่องคอมพ์ด้วยครับ ^^

เมื่อโปรแกรมอ่านข้อมูลเสร็จแล้ว ก็จะปรากฏรายชื่อเพลงต่าง ๆของเราอยู่ในโปรแกรมพร้อมกับ ID Tag ของแต่ละเพลง ไม่ว่าจะเป็นชื่อคนร้อง ชื่ออัลบั้ม หรือหัวข้อของเพลง จะเห็นได้ว่าบางเพลงนั้นข้อมูลจะเป็นภาษาไทยที่จะทำให้เกิดปัญหาเมื่อเราไป เล่นในโทรศัพท์ ดังนั้นจึงจำเป็นต้องลบข้อมูลเหล่านี้ทิ้งเสียและเมื่อเราเอาเพลงไปเล่นใน โทรศัพท์แล้ว โปรแกรมเล่นเพลงก็จะเอาชื่อไฟล์ของเพลงนั้น ๆ มาแสดงแทน ซึ่งจะสามารถแสดงเป็นภาษาที่ถูกต้องได้

เมื่อทำการเลือกรายชื่อเพลงทั้งหมดหน้าจอจะเป็นแบบนี้

จากนั้นคลิกขวาที่รายชื่อเพลง (ตรงไหนก็ได้) แล้วเลือก Remove tag

เมื่อโปรแกรมทำการ Remove เอา Tag ต่าง ๆ ออกไปจนหมดแล้วก็กด OK ได้เลย

เราจะสังเกตได้ว่าข้อมูลต่าง ๆ ที่ปรากฏอยู่เมื่อตะกี้ได้ถูกลบทิ้งไปจนหมดแล้วเป็นอันว่าเรียบร้อยปิดโปรแกรมได้

ซึ่งเมื่อเราเข้าไปดูใน Windows Explorer หรือใน My Computer ก็จะพบว่าไม่มีข้อมูลแสดงอยู่อีกเช่นเดียวกัน

ทีนี้เวลาเล่นเพลงก็จะไม่ปรากฏภาษาต่างดาว - ยึกยือให้รำคาญอีกต่อไป ^^//

ขอขอบพระคุณ www.drawting.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2009, 18:55:22 โดย siamauto »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ตุลาคม 20, 2009, 21:29:41
แจ่มๆ ต้องแก้มั่ง เป็นบ่อย

RebellioN

ออฟไลน์ ( ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงต่ำอยู่ที่ทำตัว )
คะแนนขอบคุณ : 6
ตุลาคม 21, 2009, 11:04:50
เข้าเพลง>ตัวเลือก>ข้อมูลเพลง>กดลบ(C)>กดเรียบร้อยยยย>เสร็จแล้ว

สำหรับ N-seriesน่ะคัรบ :)

CaSaNoVaOaT

คะแนนขอบคุณ : 0
ตุลาคม 22, 2009, 17:23:46
ขอบคุลครับ

Bank

ตุลาคม 25, 2009, 20:47:27
เข้าเพลง>ตัวเลือก>ข้อมูลเพลง>กดลบ(C)>กดเรียบร้อยยยย>เสร็จแล้ว

ถ้าผมไ่ม่บอก ก็ไม่รู้สินะ

555+

สำหรับ N-seriesน่ะคัรบ :)

sulupeef

ธันวาคม 20, 2009, 12:52:12
ddddddddddddddddd

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: