ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค Photoshop : ใส่กรอบกระจกให้รูปภาพ
แสดงแล้ว 11903 ครั้ง /
ตุลาคม 20, 2009, 22:24:18

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
เทคนิค Photoshop : ใส่กรอบกระจกให้รูปภาพ

ห่างหายไปนานพอสมควรนะครับ สำหรับเทคนิคที่นำมาฝากเพื่อนๆ ในวันนี้ไม่มีอะไรมากครับ เป็นเพียงเทคนิคเล็กๆน้อยๆ เท่านั้นเอง ลองติดตามอ่านดูนะครับ ไม่ยากเลย....

สำหรับเทคนิคนี้ผมจะใช้รูปดอกไม้ในการทำนะครับ

และนี่คือผลงานจากเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ ครับ

ขั้นตอนในการทำมีดังนี้
1. เริ่มต้นด้วยการเปิดรูปดอกไม้ขึ้นมา หลังจากนั้นกดปุ่ม Ctrl+J ที่คีย์บอร์ดเพื่อ Copy Layer

2. คลิกที่ Filter > Blur > Box Blur...
จะได้ Dialogbox ขึ้นมา ดังรูปด้านล่าง ในที่นี้ผมปรับค่า Radius ไปที่ 10 Pexels เพื่อทำให้ภาพเบลอตามต้องการ

3. ใช้ Selection Tool ลากสร้างกรอบสี่เหลี่ยมเพื่อเจาะให้เห็นส่วนที่ต้องการให้มีความคมชัด

4. กดปุ่ม Delete ที่คีย์บอร์ด เพื่อให้เห็น Layer ด้านล่างที่มีความคมชัดของภาพ และกดปุ่ม Ctrl+D เพื่อยกเลิก Selection เพียงเท่านี้ก็จะได้กรอบรูปที่มีลักษณะคล้ายกระจกแล้วครับ...

5. แต่จะจบเพียงเท่านี้ดูจะธรรมดาเกินไป ให้ใช้ Pen tool (อ่านการใช้ Pen tool) เพื่อสร้าง Selection บริเวณกลีบดอกไม้ด้านล่าง

6. กดปุ่ม Delete mี่คีย์บอร์ดเพื่อลบส่วนที่เบลอออกไป
7. อาจจะเปลี่ยน Blending Mode ของ Layer ที่ Copy ขึ้นมาเป็น Multiply ก็จะได้กรอบรูปในลักษณะด้านล่าง

แต่...(แต่อีกแล้ว) ผมไม่ชอบกรอบในลักษณะนี้ ผมจึงใช้เครื่องมือ Magic Wand Tool เพื่อ Select ในส่วนที่ทำการเจาะ และ Inverse ด้วยคำสั่ง Select > Inverse

9. สร้าง Layer ใหม่ขึ้นมา และทำการเทสีขาวลงไป สีขาวจะถูกเทลงบริเวณที่ Select ไว้เท่านั้น
10. ปรับค่า Opacity ลงมาประมาณ 40 ก็จะได้ผลงานการใส่กรอบรูปแบบกระจกแล้วครับ

เพื่อนๆ ลองนำไปปรับใช้ตามความชอบและตามงความต้องการได้เลยครับ

ขอบคุณข้อมูลจาก : www.waiimun.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2010, 22:46:12 โดย Moshi »

tuang555

คะแนนขอบคุณ : 0
ตุลาคม 21, 2009, 09:31:47
ว๊าว.......สุดยอดครับๆ ^^
ปั่นๆๆ อิอ

prangpooh

ออฟไลน์ ( อดทนไว้ คุณ rambo )
ตุลาคม 21, 2009, 16:48:33
เจ๋ง ;)

waiimun.com

มกราคม 27, 2010, 21:46:10
กำ...บทความแก้ขัด แบบขั้นเวลาก้อเอามาลงด้วยหรอนี่

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: