ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
วิธีจำผิดคนโกหก
แสดงแล้ว 4311 ครั้ง /
ตุลาคม 24, 2009, 08:59:44

CaSaNoVaOaT

คะแนนขอบคุณ : 0
มาเริ่มกานเลยนะครับ นี่เป้นจิตวิทยา ไมได้เป็นกลอุบายหลอกล่อแต่อย่างใด แต่อาจจะมีเลห์เหลี่ยมนิดๆ ตามแบบฉบับจิตวิทยาครับ

เช่น1 ถ้าแฟนของคุณบอกว่า จะไปดูหนังกับเพื่อน หรือไปวันเกิดเพื่อน โดยที่ไม่ให้คุณไปด้วย พอเค้ากลับมา
แทนที่คุณจะถามว่า ไปไหนมา คำตอบก็รู้ๆครับ ไปวันเกิดเพื่อน ไม่ก็ไปดูหนังกับเพื่อน แต่ให้คุณถามเค้าว่า เออนี่คุณ ฉันได้ข่าวมาว่า หน้าโรงหนัง รถชนกันนี่ รถติดยาวมากๆเลย ถ้าเค้าไปจริงๆ เค้าก็จะตอบทันทีเลยว่า คุณเอาอะไรมาพูด ไม่เห็นมีอะไรเลย แต่ถ้าเค้าไม่ได้ไปจริงๆ เค้าก็จะโลเล คิด วิตก ซักพัก แล้วก็อาจจะตอบสั่นๆ หรือ เออๆออๆไปกับเรา แสดงว่าเขาโกหก แต่เวลาถามไป ถามคำถามให้คลุมเครือนะครับ ถ้าให้มีรายละเอียดมาก แต่ให้เค้าเล่ารายละเอียดให้เราฟัง นี่เป็นวิธีง่ายๆครับ เดี๋ยวผมจะนำเอาวิธีต่างๆนาๆมาเสนออีกครับ

ถ้าข้องใจเรื่องอะไร สามารถถามได้ครับ ผมกำลังศึกษาเกี่ยวกับ จิตวิทยาอยู่ครับ ชอบด้านนี้มากๆ

อีกวิธีหนึ่ง อันนี้ใช้เวลา และทำให้เค้าหลุดออกมาเอง แต่คุณต้องมีความจำดี และจดจำทุกๆสิ่งในที่เค้าพูด ไม่ว่าจะกี่ปีก็ตาม

เช่น อันนี้ผมเจอกับตัวเองนะครับ เค้าอยู่กับผู้ชาย ซึ่งผมคิดว่าจะเป็นกิ๊ก ผมขอคุยกับผู้ชายคนนั้น เธอก็ไม่ยอมให้คุย อันนี้ผมรุแล้วหละ

พอวันต่อมาผมถามเค้าว่า ผู้ชายคนนั้นกลับกี่โมง เค้าบอกว่า ซักพักหลังหลังจากเธอโทรมา แต่พอผมถามอีกรอบว่า ทำไมถึงไม่ให้เราคุยกับผู้ชายคนนั้น เธอก็บอกว่า เค้ารีบกลับอะ เลยไม่อยากให้คุย

คิดดูครับ ตอนแรกบอกซักพักกลับ แต่พอตอนนี้บอก เค้ารีบกลับ ถ้าไม่เรียกว่าโกหกจะเรียกว่าอะไรดี แหล ดีอะป่าว เหอๆ หรือว่า น.ส.แตหลอดี เหอๆ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ตุลาคม 24, 2009, 11:13:09
เรื่อง แรก พอ get แต่เรื่อง สอง เอ๊ะ ยัง งงๆ หุหุ

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
ตุลาคม 24, 2009, 12:05:29
จับผิด ไม่ใช่จำผิดครับ :-X

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: