ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค Photoshop : การทำลูกแก้ว สามมิติ
แสดงแล้ว 5498 ครั้ง /
พฤศจิกายน 30, 2009, 15:34:05

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
เทคนิค Photoshop : การทำลูกแก้ว สามมิติ

1.เริ่มจากการทำเซเลคชั่นโดยการใช้เซเลคชั่นวงกลมวาดลงพร้อมกับกดชิพท์ที่คีย์บอร์ดด้วยนะครับ จะได้ดังรูปครับ

2.แล้วก็เซตสีโฟร์กราด์วกับแบคกราด์วเป็นสีนำ้เงินกับสีฟ้าครับ คลิกเครื่องมือเกรเดียนท์ เลือกออพชั่นด้านบนเป็นการเกรเดียนท์แบบวงกลมนะครับแล้วก็ลากออกจากแกนกลางวงกลมของเวเลคชั่นดังรูปครับ

3.เซตสีโฟร์กราด์วเป็นสีขาวแล้วเลือกออพชั่นการเกรเดียนท์เป็นสีขาวไล่ไปหาสที่ีใสนะครับ

แล้วก็สร้างเลเยอร์ใหม่

แล้วก็ลากสีเกรเดียนท์ให้ได้ดังรูปนี้นะครับ

4.ทำการดัดเงาสีขาวที่เราทำโดยการกด Ctrl+t ใ้ห้ได้ดังรูปนี้ครับ (เวลาดัดกด Ctrl ค้างไว้แล้วคลิกที่จุด 4 เหลี่ยมเล็ก ดึงได้เลยครับ)

5.จะได้ลุกแก้้วออกมาหน้าตาอย่างนี้ครับ

Credit : http://www.webthaidd.com

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: