ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
การตั้งค่า Bios ให้บูทจาก Cd&DVD
แสดงแล้ว 245328 ครั้ง /
กรกฎาคม 06, 2009, 17:59:34

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
การตั้งค่า Bios ให้บูทจาก Cd&DVD
----------------------------------------------------------------------

1. จะโผล่หน้าจอสีดำดำ ให้เรา กด Del หรือ F2 รัวๆ ปรามาณนี้ อันนี้แล้วแต่เครื่องอีกครับ ว่ามันจะให้กดอะไร ลองอ่านดูครับ มันจะมีคำปรามาณว่า Setup Bios ปรามาณนี้

2. หลังจากที่เข้า Bios แล้วให้เปลี่ยนลำดับการบูต เรามาดูซัก 2 ตัวอย่าง Bios ที่พบกันบ่อยๆนะครับ

ตัวอย่างแรก จะพบใน Bios เก่าๆ

ให้เลือกหาแท็บ Advance Bios ส่วนใหญ่จะอยู่อันที่ 2 หรือ อันที่ 3 แล้วแต่เครื่อง เลือกแล้วกด Enter เพื่อเข้าเลยครับ

จากนั้น ให้หาช่อง First Boot แล้วเปลี่ยนให้เป็น CD-ROM ครับ

จากนั้นกด F10 กด Y แล้ว Enter ครับ

ตัวอย่างที่ 2  จะเห็นได้กับคอมใหม่ๆ

เลือกไปที่ tab boot เลยครับ

จากนั้น หา กด +,- หรือ F5 , F6 เพื่อเลื่อนขึ้นเลื่อนลงแล้วแต่รุ่น ให้เลื่อน Cd or Dvd rom มาบนสุดครับ

แล้วกด F10 เพื่อทำการ save ครับ

3. ใส่แผ่น Cd&Dvd ที่เราต้องการจะให้บูทเข้าไปครับ

4. จากนั้นคอมคุณก็จะทำการ รีสตาทตัวเอง แล้วก็จะเริ่มการบูทจากแผ่นครับ ^^

Credit : www.it4x.com

คัดลอกบทความไปที่ไหนกรุณาให้ Credit กันด้วยนะครับ
 :'(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2009, 13:30:38 โดย admin »

nate

คะแนนขอบคุณ : 0
กันยายน 16, 2009, 15:33:13
ขอบคุณครับ ทำไม่เป็นนานละ ลืม

bandid9152

ตุลาคม 04, 2009, 08:26:32
ขอบคุณครับ ;D

mengchanchai

กันยายน 13, 2010, 15:53:26
ขออนุญาติเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

สำหรับ Mainboard รุ่นใหม่ๆ เช่น ASUS ที่ผมใช้อยู่นั้น
ถ้าเราต้องการสั่ง first boot แค่ครั้งเดียว(เช่น ต้องการ first boot ที่ cd-rom แค่ครั้งเดียว พอ restart computer ครั้งต่อไปก็จะทำการ boot ตามค่าที่เราตั้งไว้)สามารถทำโดย ตอน POST ให้กดปุ่ม F8 จะมีเมนูให้เลือกครับว่าต้องการจะสั่งให้ first boot ที่ไหน

ส่วน Mainboard ยี่ห้ออื่นๆ ก็น่าจะมีฟังก์ชันนี้นะครับ ... ลองอ่านดู

สมาชิกไม่มีภาพ

pun pun

ตุลาคม 14, 2012, 17:03:27
ขอบคุณครับ ทำไม่เป็นนานละ ลืม

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: