ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
การติดตั้ง Windows7 ฉบับ ไม่มืออาชีพก็ทำได้
แสดงแล้ว 134676 ครั้ง /
กรกฎาคม 06, 2009, 18:04:40

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
อันดับแรก ควรให้ท่าน Backup ไฟล์งานของท่านต่างๆ ที่อยู่ไดร์ท C: ไปไว้ที่ ไดร์ท D; หรือ แผ่น Cd ต่างๆๆก่อนนะครับ ^^
-----------------------------------------------------------------------------------------------

ติดตั้ง Windows7 ง่ายนิดเดียว
วินโดวน์ 7 ในการติดตั้งเหมือนกันกับ vista เลยครับไม่ต่างกันซักนิด
สำหรับใครที่ยังไม่เคยก็มาเริ่มกันได้เลยครับ

1. เซตไบออสให้บูตด้วย CD/DVD ก่อนนะครับ อ่านได้ที่ (http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=30.0)
2. หลังจากนั้นใส่แผ่นเข้าไปเมื่อเครื่องเริ่มอ่านแผ่นแล้วบู๊ตจากแผ่นขึ้นมาเป็นหน้าตาแบบนี้ครับ ให้เราปล่อยไปเรื่อยๆ

it4x

• ระบบจะทำการโหลดไฟล์ setting ลงไปในเครื่อง

it4x

• โลโก้ bootscreen แบบอนิเมชันสวยงาม

it4x

• หน้าเริ่มต้นการติดตั้ง บรรทัดแรก เลือกภาษาอังกฤษในการติดตั้ง     
  • บรรทัดสอง เลือก time and currency format ช่องนี้ให้เลือกเป็นไทย     
  • เพื่อที่ว่าเวลาติดตั้งเสร็จวินโดวส์จะมีภาษาไทยให้ใช้     
  • บรรทัดที่สาม keyyboard เป็น US ก็ได้ครับไม่มีปัญหา แล้วกด next

it4x

• พร้อมที่จะติดตั้ง กด Install now     
  • ด้านล่างจะมีทางเลือกพิเศษให้สองทาง

it4x

• ถ้าเลือก What to know before installing windows     
  • จะเปิดไฟล์ Help and support ซึ่งจะบอกรายละเอียดของการติดตั้งเพิ่มเติม     
  • ถ้าเลือกอีกหัวข้อ จะเป็น repair your computer   คือการซ่อมวินโดวส์แบบไม่ต้องลงใหม่

it4x

• กรณีนี้เราเลือก Install now จะมาที่หน้านี้     
  • ให้คลิกยอมรับ Licence term

it4x

• หน้านี้จะถามว่า คุณจะติดตั้งแบบไหน     
  • ถ้าเลือก Upgrade จะเป็นการลงวินโดวส์ทับของเก่า โปรแกรมและไฟล์จะไม่หาย     
  • ถ้าเลือก Custom จะเป็นการติดตั้งแบบลงใหม่หมด พร้อมฟอร์แมตดิสค์

it4x

• หน้าต่างนี้ จะถามว่า คุณจะติดตั้งลงไดร์วไหน     
  • ถ้าเครื่องคุณมีหลายไดร์ว ต้องจำชื่อหรือ จำขนาดให้ดี เลือกแล้ว กด next

it4x

• copy ไฟล์ และทำการติดตั้ง ขั้นตอนนี้รอนานหน่อย

it4x

• ยังไม่ครบขั้นตอนดี จะรีสตาร์ทก่อนรอบนึงครับ

it4x

• เจอ boot screen logo สวยๆอีกแล้ว

it4x

• กลับมาติดตั้งต่ออีกหน่อยนึง แล้วรีสตาร์ทอีกรอบ

it4x

• ติดตั้งเสร็จแล้ว ตั้งชื่อผู้ใช้ และ ตั้งชื่อคอมพิวเตอร์

it4x

• ตั้งรหัสผ่าน ถ้าไม่ต้องการใช้รหัสผ่านให้เว้นว่างไว้เลย

it4x

• ใส่ Product key ที่ได้มาจากตอนลงทะเบียนดาวโหลดตัวติตดั้ง

it4x

• ตั้งค่าการอัพเดต แนะนำให้เลือก use recommended setting

it4x

• ตั้งเวลา และวันเดือนปี เอาเป็น +7.00 bangkok นะครับ

it4x

• จากนั้นตั้งสภาพแวดล้อมในการใช้งานคอมพิวเตอร์   แต่ละหัวข้อจะมีความปลอดภัยต่างกัน     
  • Home network ความปลอดภัยจะต่ำ เน้นการแชร์ไฟล์ให้กันและกัน     
  • Work network ควมปลอดภัยปานกลาง แชร์ไฟล์ได้แต่ต้องมีรหัสผ่าน     
  • Public network ความปลอดภัยสูง ไม่เก็บพาสเวิร์ดและไม่แชร์ไฟล์     
  • ถ้าไม่แน่ใจให้เลือก Public network

it4x

• เสร็จสิ้นการติดตั้ง เตรียมเข้าสู่ Windows 7

it4x

it4x

• หน้าจอ Desktop ของ Windows 7 RC

จะสังเกตได้ว่า ติดตั้งง่าย รวดเดียวจบ ไม่ต้องลงไดร์วเวอร์เลย   ระบบมันจะหาให้เราเองหมด อาจจะมีบ้างเช่น   เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ต่อกับเครื่องพิมพ์หรือเครื่องสแกนเนอร์หรือฮาร์ดแวร์อื่นๆ   ที่อาจจะจำเป็นต้องหาไดร์เวอร์มาลงเอง   แค่หาไดร์เวอร์ส่วนต่างๆในเครื่องได้ก็แจ๋วแล้วครับ

it4x

อีกข้อแนะนำคือ เมื่อติดตั้งเสร็จแล้ว ขอให้เข้าไปทำการ activate   หรือลงทะเบียนการใช้งานแบบสมบูรณ์ ซึ่งต้องทำภายใน 30 วัน หลังจากติดตั้งแล้ว   สามารถทำได้แบบออนไลน์ แค่คลิกเมนู start ไปที่ my computer คลิกขวา เลือก   properties เลื่อนลงมาด้านล่างจะมีลิ้งค์ให้คลิก activate online เมื่อทำเสร็จแล้ว   จะสามารถใช้ได้อย่างถูกต้องเป็นเวลา 1 ปี หรือ ถึงวันที่ 1 มิถุนายน 2010

ที่มาของบทความนี้ : http://www.windows7club.net/?p=81#more-81

Site : www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2009, 09:13:16 โดย admin »

asonsan

คะแนนขอบคุณ : 0
กันยายน 27, 2009, 12:37:53
ขอบคุณครับ ::) :P :-[

bandid9152

กันยายน 27, 2009, 13:02:29
ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้น เคยลงแล้ว แต่activate ไม่สำเร็จครับ
 :-

Moshi

กันยายน 29, 2009, 08:22:34
Active ไม่ได้ ลองใช้โปรแกรม พวก Crack ก่อนครับ หุหุ

Download

http://www.mediafire.com/?vkzqpmwf3os

แต่ถ้าหาคีย์ไม่ได้ก็นี่เลยครับ

http://www.it4x.com/forum/index.php?topic=1852.0

tunmilk

ตุลาคม 20, 2009, 10:48:22
ขอบคุณครับ

bandid9152

ตุลาคม 25, 2009, 11:22:36
โปรแกรมCrack ใช่ได้ทุกเวอร์ หรือเปล่าครับ

Moshi

ตุลาคม 25, 2009, 11:48:56
โปรแกรมCrack ใช่ได้ทุกเวอร์ หรือเปล่าครับ

น่าจะใช้ได้ทุกตัวครับ

Eric_09

ธันวาคม 22, 2009, 16:04:36
ขอคุณมากมายเลยครับท่าน

monk1965

มิถุนายน 07, 2010, 12:10:34
ทำไมผมาลองลงวินโดว์ 7 ตั้งหลายคร้ังแล้วไม่เห็นมีปลากัดอย่างนี้เลยอะครับ ช่วยบอกหน่อยครับ

Moshi

มิถุนายน 07, 2010, 16:38:58
ปลากัดเป็น Build เก่าครับ ใหม่ๆ ไม่มีปลากัดแล้ว

CawaII

ออฟไลน์ ( ธรรมดาแต่ว่าน่าสนใจ" )
-
กันยายน 30, 2010, 12:27:50
Thank you kaa

สมาชิกไม่มีภาพ

earson2011

ออฟไลน์ ( it4x.com )
มีนาคม 30, 2013, 15:55:17
ขอบคุณครับขอถามหน่อยครับถ้าลงwin7ทับwin xpแล้วถ้าผมกลับมาลงwin xpจะมีปัญหาเปล่าครับ

Moshi

มีนาคม 30, 2013, 17:27:17
ขอบคุณครับขอถามหน่อยครับถ้าลงwin7ทับwin xpแล้วถ้าผมกลับมาลงwin xpจะมีปัญหาเปล่าครับ

ไมมีปัญหาครับ ถ้าเรา Format

สมาชิกไม่มีภาพ

MLJ3639

ออฟไลน์ ( it4x.com )
เมษายน 27, 2013, 00:17:40
ขอบคุณนะค่ะ (:

khanchathong

กันยายน 06, 2013, 07:12:12
รบกวนขอลิ้งใหม่ได้ไหม หมด อายุ เกลี้ยงเลย

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: