ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
วิธีการโชว์นามสกุลของไฟล์ต่างๆใน Windows Explorer
แสดงแล้ว 16194 ครั้ง /
กรกฎาคม 06, 2009, 18:17:35

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ปกติใน Windows Explorer ไฟล์ต่างๆจะถูกซ่อนนามสกุลเอาไว้ เหลือเอาไว้ก็เฉพาะชื่อไฟล์เท่านั้น แต่ถ้าหากวันใดเราต้องการแก้ไขนามสกุลของไฟล์ อาจจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม ก็สามารถทำได้ง่ายๆครับ

ขั้นตอนการแก้ไข
     1. ให้เข้าไปที่ Control Panel > Folder Options > คลิกที่แท็ป View
     2. ให้เอาเครื่องหมายถูกออกหน้าข้อความ Hide extensions for known file types ดังรูป

3. กด Apply และ OK

Credit : www.it4x.com

monsuphan

คะแนนขอบคุณ : 1
สิงหาคม 03, 2009, 16:50:09
ขอบคุนครับ
 :)

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: