ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
อยากได้โปรแกรมที่ใช้ตรวจสอบฮาร์ดิสกับแรมครับ
แสดงแล้ว 3516 ครั้ง /
มีนาคม 20, 2010, 15:53:12

monk1965

คะแนนขอบคุณ : 0
ขอบคุณมากครับคุณmoshi ผมเคยเป็นอาการแบบนี้ครับ เล่นเน็ตอยู่ดีๆ ก็แฮงค์ไปเฉยๆเลย พอรีใหม่  เข้าหน้าแรกที่จอดำๆได้แล้ว
พอจะเข้าwindow จอของผมมันพรึบพรั่บๆๆ แล้วก็ต้องกดALT+CTRL+DEL พอเข้าหน้าใหม่อีกทีก็เป็นแบบเก่าครับ
เอาไปให้ร้านเขาดูใหม่เขาบอกว่าสายมันไม่แน่น เขาก็เอากาวที่เป็นแท่งๆยิงให้เขาบอกว่ามันอาจขยับได้ เอากลับ่มาก็ดีกว่าเก่าหน่อย
คือเล่นได้นานขึ้น แต่ก็แฮงค์บ่อย ไม่ทราบว่าเพราะลงเกมส์ให้ลูกสาวหรือเปล่า ใช้ Eset NOD สแกนก็เจอ Trojan ร้อยกว่้าตัวครับ
พอเล่นเกมส์ไปวันดีคืนดี มันก็แฮงค์ ผมไม่รู้ว่าเป็นเพราะไวรัสหรือเปล่าครับ ผมอยากเช็ค ฮาร์ดดิสกับแรมว่าเสียหรือเปล่าก็ไม่รู้จะใช้
โปรแกรมอะไรเช็คครับ ช่วยด้วยครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มีนาคม 20, 2010, 16:09:50
จริงๆ ไม่ต้องตังกระทู้ ใหม่ก็ได้นะครับ ถ้ามันซ้ำกับกระทู้เดิม - -"

แฮงค์ที่ว่านี้ เป็นยังไงครับ จอฟ้า หรือ เครื่องดับ หรือ แบบไหนครับ?

ส่วนลงเกมส์ไม่น่าจะเกี่ยวกับไวรัสนะครับ

ส่วนโปรแกรมเช็คๆ พวกนี้ ก็ นี่เลยครับ >> http://www.wpiw.net/downloads/addons/Kels_CPLBonus_v10.8_addon.rar

วิธีติดตั้งก็ ตามรูปเค้าเลยนะ จิ๊กมา อิอิ (ขอบคุณ www.it-th.net )

หลังจากติดตั้งเสร็จก็จะมีโปรแกรม มากมายใน control panel

ก็ลองเทสแต่ละอันเลยครับ

siamauto

ออฟไลน์ ( ~ จงทำตัวเสมือนดั่งแก้วน้ำที่ยังไม่เต็ม ~ )
คะแนนขอบคุณ : 3
Hi5 Moo ~ King ~ Size
มีนาคม 20, 2010, 16:17:14
เล่นเกมแล้วแฮงค์ผมว่าอาจเกิดจากความร้อน ลองใช้ HWmonitor ดูครับ ผมก็ใช้เจ้าตัวนี้เหมือนกันแต่ไม่แฮงค์นะ ผมเล่น call of Duty 4.2 ภาคต่อจาก4 ผมใช้ HD 5770 การ์ดมันร้อนถึง 91 องศายังไม่ค้างเลย ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2010, 16:18:52 โดย siamauto »

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
มีนาคม 20, 2010, 17:20:33
อันดับแรก โปรแกรมที่ขอนี่ครับ ดาวโหลด>>คลิก

ส่วนสาเหตุที่เครื่องแฮงค์บ่อย อาจจะเป็นเพราะว่า..

1.อุปกรณ์บางอย่างหรืออาจจะทั้งหมด อาจมีปัญหา
2.ฮาร์ดดิสอาจจะเสียหรือมีปัญหา (อันนี้ลองเอาโปรแกรมที่ให้ไปเช็คดูครับ)
3.อาจจะเป็นปัญหาของสเป๊คเครื่อง เช่น ฮาร์ดดิส 40 GB แต่ท่านเล่นลงโปรแกรม&เกมส์ จนมันเหลือเนื้อที่อยู่ ไม่ถึง 1 GB เวลาที่มันเรียกโปรแกรมหรือเกมส์มันจะช้าและอาจค้างได้ ขึ้นอยู่กับปัจจัยของแรมด้วย(อย่าคิดว่าแรมเยอะแต่ฮาร์ดดิสน้อยแล้วเครื่องจะเร็วนะครับ)
4.อันนี้สำคัญมาก อาจเป็นเพราะว่า เครื่องท่านโดนไวรัสทั้งหลายแหล่ (ท่านก็บอกใช่มั้ยครับว่าเคยสแกนแล้วเจอตั้งหลายตัว)
5.ข้อนี้สำคัญที่สุด ถ้าเกิดเป็นหมดทุกข้อที่ว่ามาเลย ก็เตรียมตังค์ซื้อใหม่ได้แล้วครับ :'(

ส่วนแรมที่ว่าอยากเช็คนั้น โปรแกรมนั้นมันก็เช็คได้อะนะครับ แต่ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับแรมหรอกครับ ถ้าแรมเสียป่านนี้จอฟ้า ไม่ก็บูตไม่ได้แล้ว

สุดท้าย ถ้าสงสัยอะัไรเพิ่มเติมโพสถามได้ครับ

ปล.ผมไม่ใช่ช่าง :P อาศัยประสบการณ์เฉยๆ :)
ปล.2 ถ้ายังไงช่วยบอกสเป๊คเครื่องให้หน่อยครับ แล้วก็ช่วย Capture หน้าจอเดสท็อป,My computer,แล้วก็ตอนที่คลิกขวาที่My computer แล้วเลือก Properties ด้วยจะดีมากเลย :)

ปล.สุดท้ายสั้นๆและง่ายๆ เปิดDosขึ้นมา พิมพ์ chkdsk c: และทำให้ครบทุกไดร์ ถ้ามันมีคำว่า bad sector ซักนิสเดียวแสดงว่า ใกล้เจ๊งแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2010, 17:27:52 โดย Pharaoh »

PolZodiac

ออฟไลน์ ( ช่าง T-com service นครศรีธรรมราช )
คะแนนขอบคุณ : 3
มีนาคม 22, 2010, 13:32:07
ram ผมไม่แน่ใจ แต่ hdd แนะนำให้ใช้ acronic disk director

monk1965

คะแนนขอบคุณ : 0
มีนาคม 23, 2010, 09:09:30
ขอบคุณมากครับทุกๆคนที่โพสแนะนำวิธีแก้ปัญหามาให้ ผมจะไปลองทำดูครับ แต่ที่คุณmoshi บอกมาตรงเผงเลยครับ คืออุปกรณ์มันหลวม
พอมันเกมส์มันค้างทำอย่างไรก็ไม่ได้ก็กดดับเครื่อง แล้วถอดฝาลองถอดสายเชื่อมต่อฮาร์ดดิสแล้วใส่เข้าไปใหม่ ถอดการ์ดจอออกมาเอายางลบทำความสะอาดขั้วเสร้จก็ใส่เข้่าไปใหม่ รีสตาร์ทกดf2 เข้าbios เห็นฮาร์ดดิสแล้วครับ ขอบคุณคุณmoshiมากครับและก็ขอบคุณทุก
คนด้วยครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: