ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
วิธีการทำ Connectable จาก No ให้เป็น Yes (สำหรับนักโหลดบิท)
แสดงแล้ว 115387 ครั้ง /
กรกฎาคม 06, 2009, 18:27:46

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
วิธีการทำ Connectable จาก No ให้เป็น Yes (สำหรับนักโหลดบิท)

ลองอ่านดูครับผมก็ทำตามนี้ครับ ถึงได้ YES มา ครับ

Connectable Yes  ของหวานๆๆครับ

วิธีการทำ Connectable จาก No ให้เป็น Yes ฉบับที่2 มีอะไรบ้าง

ในฉบับที่ 2 ที่ผมเขียนขึ้นมา ผมได้ ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม และได้ เรียนรู้รายละเอียดอีกมากมาย และ ผมกระทบในการประแต่ง ที่เพื่อนๆ จะมีโอกาสในการ ปรับแต่ง Connectable ให้กลายเป็น Yes ได้ 99.99% และ Tip เทคนิคเพิ่มเติมอีกมากมาย

และในฉบับที่แล้วมีเพื่อนๆหลายคนไม่ได้ลงโปรแกรม Microsoft Word ไว้จึงทำให้เพื่อนๆไม่สามารถเข้าถึงวิธีทำได้อย่าง
ชัดเจนเพราะไม่มีภาพประกอบแต่ในฉบับที่ 2 นี้ผมจะทำการอัพโหลดภาพลงเว็บและถ้าเกิดว่า ลิงค์เว็บเข้าไม่ได้ก็ยังจะมีภาพอยู่ในTorrent
และมีหมายเลขเรียงตามข้อไว้อย่าง ชัดเจน เข้าใจง่าย

โปรแกรมที่เพื่อนๆ ใช้และอาจจะทำให้ Connectable เป็น No ได้คือ Kaspersky Internet Security แต่ถ้าเพื่อนๆ
ต้องการที่จะใช้โปรแกรม Antivirus จริงๆ ผมแนะนำให้ใช้ NOD32 นะคับ และโปรแกรมอื่นๆ ที่พอติดตั้งแล้วมันทำให้ Firewall ของเรา
เปิดไม่ควรจะใช้นะคับ

มาดู 3 สิ่งสำคัญ ในการทำ Connectable Yes กันนะคับ ว่ามีอะไร บ้าง
1. Port ในโปรแกรมบิต
2. Port ในFirewall (คอมพิวเตอร์ของเรา)
3. Port ใน Router

และ Port ทั้ง 3 อย่างนี้จะต้องตรงกันหมด

แต่ถ้า 3 สิ่งนี้แล้วยังไม่ได้ อย่าพึ่งตกใจนะคับ เพราะนี้เป็นการ แนะนำ เดียวเราจะเริ่มทำกันจริงเลยดีกว่า
ก่อนอื่น ผมจะต้องถามเพื่อนๆว่า เพื่อนๆใช้โปรแกรมอะไรในการ เล่น บิต
ผมขอแนะนำให้เพื่อนๆ ใช้ BitComet 0.70 หรือ uTorrent 1.6.1 (ด้วยสาเหตุปรับแต่งง่าย และ ทางเว็บเรา
กำหนดมาให้ด้วย) และ สามารถดาวน์โหลดได้จาก ตามลิงค์นี้

BitComet 0.70   http://download.bitcomet.com/achive/BitComet_0.70_setup.exe

uTorrent 1.6.1   http://download.utorrent.com/1.6.1/utorrent.exe

การปรับแต่งของโปรแกรม BitComet 0.70
เริ่มจากการปรับแต่งในโปรแกรม บิตของเราก่อนนะคับ
BitComet 0.70 >>> เปิดโปรแกรมขึ้นมา แล้วเข้าไปที่ ออฟชั่น >>> การเชื่อมต่อ (อันบนสุด)
แล้วดูที่หัวข้อ เชื่อมต่อ พอร์ต ในส่วนตรงนี้ เราจะเห็น ตัวเลขอยู่ ให้เราจดเอาไว้ แต่ถ้าตัวเลข
มีจำนวนแค่ 4 หลัก ให้เราทำการ สุ่มพอร์ตใหม่ ให้ได้ 5 หลักนะคับ

(ภาพที่ 1)  

(ภาพที่ 2)  ขั้นสูง ติกถูกออก หัวข้อ  ตรวจสอบการอัพเดทเวอร์ชั่นเมื่อเริ่มใช้งานโปรแกรม (เพื่อไม่ต้องเจอกับความน่าคาญของการ อัพเดทใหม่ๆ)

(ภาพที่ 3)   ต่อมาหน้าที่ การเชื่อมต่อ ติกถูกออก หัวข้อ เปิดการใช้งาน UPnP Port Mapping (XP เท่านั้น)
              แค่ถ้าใครใช้ Vista ก็ติกออกด้วยนะคับ

จบการปรับแต่งของโปรแกรม BitComet 0.70

มาที่ uTorrent 1.6.1 กันบ้างนะ

เปิดโปรแกรมขึ้นมา >>> ไปที่ Options >>> เลือก Preferences
>>> Connections
แล้วมาดูที่หัวข้อ Port used for incoming connections เราจะเห็นตัวเลขอยู่ ให้ทำการ จดเอาไว้ แต่ถ้าตัวเลข
มีจำนวนแค่ 4 หลัก ให้เราทำการ สุ่มพอร์ตใหม่ ให้ได้ 5 หลักนะคับ
จากนั้น ให้เรา ติกถูกออก หัวข้อ Enable UPnP port mapping

(ภาพที่ 4)  

จบการปรับแต่งของโปรแกรม uTorrent 1.6.1

เมื่อเราได้ เลือกใช้โปรแกรม ตัวใดตัว 1 และปรับแต่ง + จด Port เอามาไว้เรียบร้อยแล้ว
ให้เรามาที่ My Network Places คลิกขวาเลือก Properties

(ภาพที่ 5)  

จากนั้นเราจะมาอยู่หน้า Network Connections
คลิกขวา ที่ Local Area Connection เลือก Properties

(ภาพที่ 6)  

จะมีหน้าต่างออก Local Area Connection Properties
ส่วนข้อนี้ จะปรับตามผมก็ได้นะคับ เพราะจะทำให้ Router ต่อเน็ตง่ายขึ้น
แต่ !! การปรับในข้อนี้เราจะต้องดูว่า เน็ตของเราใช้ หาIP แบบ Auto ได้ป่าว
เพราะบ้างคนทำแล้ว จะเข้าเน็ตไม่ได้  เช่น เน็ตของ TOT นะ ที่ผมเคยเจอมา ปรับ Auto ไม่ได้ บ้างคน
แต่ถ้าใครใช้แบบ Auto ได้ ก็จะทำให้ เชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต ได้เร็วขึ้นนะคับ

มาเริ่มทำเลยนะข้อนี้ สำหรับคนที่ ใช้ Auto ได้ ง่ายมากๆ มาที่ แทบ General
แล้วดูที่ช่อง Thai connection uses the following items
จะเห็น ข้อห้อ Internet Protocol (TCP/IP) กดเลือก แล้วกด Properties

(ภาพที่ 7)  

จะขึ้นหน้า  Internet Protocol (TCP/IP) Properties
แล้วเราก็ปรับให้ ทุกหัวข้อเป็น Auto ตามภาพนะคับ จะทำให้ ต่อเน็ตง่ายขึ้น เพราะมันไม่ได้ ล็อคเอาไว้ เมื่อทำเสร็จแล้ว กด OK เลย
แต่ !! อย่าลืมนะคับ สำหรับ เน็ตของคนที่ใช้ แบบAuto ได้ คนที่ใช้แบบ Autoไม่ได้ ห้ามปรับนะคับ

(ภาพที่ 8)    

(ภาพที่ 9)      

จากนั้นเราก็ มาทำการ Add Port ที่ Firewall (ของคอมพิวเตอร์) กันต่อ
คลิกที่ Start Menu >>> Control Panel

(ภาพที่ 10)      

จากนั้นเราจะมาอยู่ที่หน้า Control Panel
แล้วเราก็ เลือก Windows Firewall กดเปิดออกมา

(ภาพที่ 11)    

เมื่อเรากด เปิด Windows Firewall ออกมาแล้ว ให้เราดูที่หน้า General ก่อนว่า Firewall ของเรา On อยู่หรือป่าว
ถ้า On อยู่ให้เราทำการ กดปิด Firewall เลือก Off ซะ แต่บ้างคนปิดแล้ว แต่มันไม่ยอมปิดตาม ให้เราดูโปรแกรม ในเครื่องคอมเรา
ว่ามีโปรแกรม ตัวไหนที่เกี่ยวกับ Firewall ป่าว ถ้ามี แล้วคุณรู้วิธีแก้ไข โปรแกรม นั้นๆ ก็แก้เลยนะคับ
แต่ถ้าไม่รู้ ก็ลบออกเพราะ คือ หนทางเดียว

(ภาพที่ 12)    

เมื่อเราทำการปิด Firewall แล้ว ให้เรามาที่ แทบ Exceptions
แล้วดูที่ ช่อง Programs and Services ในตรงช่องนี้ ให้เรา ตรวจสอบว่า Port ที่อยู่ในโปรแกรม บิตของเรา ตรงกับหน้านี้
ป่าว ถ้าไม่ตรง ให้เราเข้าไปที่ Edit แล้วทำการ แก้ไข ทั้ง 2 ตัว (TCP UDP)
แต่ถ้าเราเข้ามาดูในหน้านี้แล้ว ไม่มีชื่อโปรแกรม บิตและ Port ให้เราทำการ Add ลงไป โดยไปกดที่ Add Port
แล้ว ตั้งชื่อให้ตรง เพื่อการตรวจสอบง่าย และ แอด Port ลงไปให้ตรงกับโปรแกรม บิต
ในการ แอดนั้น เราจะ แอดลงไป 2 ครั้ง
ครั้งที่ 1 แอดแบบ TCP
ครั้งที่ 2 แอดแบบ UDP

เสร็จแล้วกด OK คับ

(ภาพที่ 13)    

คราวนี้เราก็มาขึ้นขั้นตอนการ Add ลง Router แล้วคับ หรือที่เค้าเรียกว่า Port forward
ผมจะแนะนำเว็บ     http://www.portforward.com/english/routers/port_forwarding/routerindex.htm
เข้าตามลิงค์ไปเลยนะคับ
แล้วก็เลือก ยี่ห้อ+รุ่นของ Router ของเรา เมื่อเรากดเข้าไปแล้ว อย่าพึ่งตกใจ เพราะเราจะเห็น คำมากมาย เรียงตามหมวดตัวอักษร
ในตรงนั้นเค้าถามเราว่า เราต้องการจะใช้ง่าย ประเภทแบบไหน เช่น คุณใช้ BitComet ก็ไปที่หมวดB แล้วก็เลือก BitComet
หรือบ้างคนใช้ uTorrent ก็ไปที่หมวดตัวอักษร U แล้วก็เลือก uTorrent
จากนั้นจะเป็น วิธีทำขึ้นมา

บ้างคนบอกว่าเว็บนี้
1.  เป็นภาษาอังกฤษ อ่านไม่ออก
2. บ้างคนบอกว่าไม่มีรุ่น ที่ต้องการ
3. หรือ ไม่มีทั้ง ยี่ห้อ และ รุ่น
เดียวผมจะสอน Tip ง่ายๆให้นะคับ

1. สำหรับคนอ่าน ภาษาอังกฤษ ไม่ออก คือเราไม่จำเป็นต้องอ่านแล้ว แปลเลยคับ เราแค่ ดูตามประโยค เราจะเห็นตัวหนังสือ
หนาๆ สีเข้มๆ ดำๆ นั้นคือ ประโยคที่เค้า เขียนเน้นไว้เพื่อให้เราเข้าใจว่า มีคำแบบนี้ อยู่ในเล้าเตอร์  ถ้าเราเปิดเล้าเตอร์เข้าไปดู จะเห็นเอง เราก็กดตาม
คำที่เค้าเน้นไว้ให้ไปเลย จะเจอที่ แอด Port เอง
2. สำหรับคนที่ว่า ไม่มีรุ่น ให้เราหารุ่นที่ใกล้เคียงที่สุด มันสามารถใช้ดัดแปลงได้ คับ
3. ในกรณีนี้ ถ้าไม่มีเลย ทั้ง ยี่ห้อ ทั้ง รุ่น
ให้เราเปิดเล้าเตอร์เข้าไปก่อน แล้วให้เราดูคำที่ส่วนมากที่เกี่ยวกับการ แอด พอร์ตใน เล้าเตอร์ มีดังนั้น

Open Ports NAT Port Forwarding Virtual Server Advanced

คำพวกนี้ คือ ประโยคหลักๆ ที่เข้าไปแล้ว จะเจอที่ๆ เราจะ Add Port ต่อ
แต่ถ้าเราเข้าไปแล้วไปเจอที่ Add Port แต่มี หัวข้อ ย่อยๆ ก็ลองกดเลือกๆดู หาว่า ตรงไหนมี คำว่า Port
สุดท้ายแล้ว ถ้าเข้าไปพวกนี้แล้วไปเจอ คำว่า Port เข้าไปทุกประโยค ที่มีเลย จนกว่าจะเจอคำว่า Port
แต่ถ้าเล่นเข้าหมด เล้าเตอร์แล้ว ยังไม่เจออีก แสดงว่า เล้าเตอร์ของคุณ ทำการ Add Port ไม่ได้

ถ้าใครทำตามแล้ว ยังไม่ได้อย่าพึ่งท้อ อ่านต่อ....

Tip เทคนิค ต่างๆ และ สาระน่ารู้

ฮาๆๆๆๆๆๆ ขอบ่นหน่อย เขียนมาตั้งนานแล้ว เมื่อย จัง คุณผู้อ่านก็ อาจจะเมื่อยลูกตาเหมือนนะ 5555+ - เอาอ่านต่อ –

ทิปในการ Add Port
ในกรณี ที่บ้างคน แอดลงไปแล้ว มันขึ้นมา Error ให้ดูตามนี้นะคับ
1. คุณแอด port ไม่ถูกต้อง ถามว่า ทำไงถึงแอดให้ถูก ช่องที่มันให้ใส่ Port ไม่ว่ามันจะมี 1ช่อง 2ช่อง 3ช่อง หรือ .....
เราจะต้องใช้ Port ให้เหมือนกันหมดทุก ช่อง
2. ชื่อที่คุณให้กับ Port ซ่ำ เช่น มีหัวข้อเก่าอยุ่แล้ว 1 2 3 4ถ้าคุณจะแอดใหม่ ก็ต้อง ใส่เลข 5 ประมาณนี้ละคับ

ทิปการดู IP แลนของเรา
จากนั้นเราจะมาอยู่หน้า Network Connections
คลิกขวา ที่ Local Area Connection เลือก Status

(ภาพที่ 15)    

จากนั้นเราก็จะมาอยู่หน้า  Local Area Connection Status
เลือกไปที่ แทบ Support แล้วดูตรง บรรทัดที่เขียนว่า IP Address

(ภาพที่ 16)    

ทิป สำหรับคนที่ใช้เล้าเตอร์ แล้วแลนมากกว่า 1 เครื่อง แล้วจะเกิดปัญหา Yes บ้าง No บ้าง
ให้เราเข้าไปที่ เล้าเตอร์ แล้วหาหัวข้อ DMZ แล้วกำหนด IP แลน ของเราลงไป ก็OK แล้วคับ

ทิปการเข้าเล้าเตอร์
ให้เราไปที่โปรแกรม เข้าเว็บ แล้ว พิมพ์ 192.168.1.1 หรือถ้าไม่เข้าก็พิมพ์ 192.168.0.1 หรือถ้ายังไม่เข้าอีกเปิดคู้มือเลยคับ
เค้าจะถามมาอยู่แล้ว
เมื่อเข้ามาถึงหน้าใส่ ID – PASS เล้าเตอร์ส่วนมากถ้าซื้อมาเอง id – pass จะเป็น admin
ถ้าของแถม เช่น True จะเป็น id = true pass = true
ของ TOT จะเป็น id = admin pass = tot
ตามชื่อ ประมาณนี้นะคับ

คำถามที่มี มาบ่อยๆ
ทำไม บางวัน Yes บางวัน No คับ

1. ดู IP แลนของเราว่า มีการเปลี่ยนแปลงหรือป่าว ถ้ามีเป็น ให้ไปทำการ แก้ไขใหม่
2. ดูว่า Firewall เปิดไว้ป่าว ถ้าเปิดไว้ก็ปิดซะนะคับ

ถ้า 2 ข้อนนี้แล้ว ยังเป็นNO อยู่ก็ลองแอดPort ไปใหม่เลยนะคับ

Credit : เฮียกวางแห่งบอร์ดของเราเอง www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2009, 18:19:36 โดย admin »

iamim

คะแนนขอบคุณ : 0
ตุลาคม 07, 2010, 19:21:01
ขอบใจมากครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: