ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
วิธีปฏิบัติเมื่อ มือถือเปียกน้ำ หรือ ตกน้ำ ให้แห้งเร็วที่สุด
แสดงแล้ว 9233 ครั้ง /
เมษายน 21, 2010, 17:54:01

RebellioN

ออฟไลน์ ( ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงต่ำอยู่ที่ทำตัว )
คะแนนขอบคุณ : 6
วันนี้อยากเอาความรู้มาให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆได้เข้าใจกันว่า "มือถือโดนน้ำทำอย่างไรดี"  ;)
ขั้นตอนง่ายๆเลยปฎิบัติตามนี้
1. ถอดเบตเตอร์รี่ออก อย่าพยามๆเปิดเครื่องไม่ว่าจะหล่นไปแปปเดียวก้อตาม
2.เช็ดภายนอกให้แห้ง
3.นำมือถือเข้าศูนย์เพื่อทำการแกะเครื่องแล้วใช้น้ำยาล้างบรอดให้สอาด (ค่าบริการ 200 บาท ครับ )

วิธีที่คนส่วนใหญ่มักจะทำเวลามือถือโดนน้ำ คือ
1.พยายามเปิดเครื่อง วิธีนี้ผิดอย่างแรงการเปิดเครื่องในขณะที่เครื่องถูกน้ำนั้นจะทำให้มือถือเกิดการซ๊อตครับ
2.เอาไดร์เป่า วีธีนี้ก้อถือว่าใช้ได้แต่ไม่ได้ทำให้คราบออกไซด์ที่จับตามICบนมือถือหายไปได้ระยะยาว(ไม่เกิน3เดือน)จะเริ่มเกิดสนิมที่บรอดมือถือของเราจากนั้นก้อจะมีปัญหาตามมาเรื่อยๆ เช่น ไมค์พูดไปไม่ได้ยินบ้าง กระดิ่งไม่ดังบ้าง มอเตอร์ไม่สั่น สัญญานอ่อน ประมาณนี้
3.แช่ข้าวสาร วิธีนี้เหมือนข้อ2ครับ
4.เสียบชาร์จ วิธีนี้ดับสนิท เสียบปุ๊บงานเข้าเลย ซ่อมแพงด้วยแบบนี้ จากเสียค่าล้าง200 จะเป็นค่าเปลี่ยนIC 600บาท ครับ

หรืออีกวิธีนึง น่ะครับ
ขั้นแรก เมื่อมือถือตกน้ำไม่เกิน 1 ช.ม. ใช้ใช้แอลกอฮอลล์อะไรก็ได้(ล้างแผลก็ใช้ได้) ปริมาณมากพอท่วมมือถือซัก 2-3 ซ.ม.
2. นำมือถือแช่ลงไป ประมาณ 1 ช.ม. (อธิบาย น้ำมีความหนาแน่นน้อยกว่า จึงทำให้น้ำทั้งหมดที่อยู่ในโทรศัพท์ ลอยขึ้นมาอยู่ผิวน้ำ)
3. นำมือถือ ออกจากแอลกอฮอลล์ แล้วทิ้งไว้ให้แห้ง ลองเปิดเครื่อง โอ้มันใช้ได้ เหมือนปกติ ไม่มีปัญหาเลย

หุหุ ปัญหานี้ เพื่อนๆคงเจอมาบ้าง

ปล.ทางที่ดีไม่ให้ตกน้ำน่ะดีที่สุด
หุหุ

:) :) :)

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
เมษายน 21, 2010, 19:51:56
ขั้นแรก เมื่อมือถือตกน้ำไม่เกิน 1 ช.ม. ใช้ใช้แอลกอฮอลล์อะไรก็ได้(ล้างแผลก็ใช้ได้) ปริมาณมากพอท่วมมือถือซัก 2-3 ซ.ม.
2. นำมือถือแช่ลงไป ประมาณ 1 ช.ม. (อธิบาย น้ำมีความหนาแน่นน้อยกว่า จึงทำให้น้ำทั้งหมดที่อยู่ในโทรศัพท์ ลอยขึ้นมาอยู่ผิวน้ำ)
3. นำมือถือ ออกจากแอลกอฮอลล์ แล้วทิ้งไว้ให้แห้ง ลองเปิดเครื่อง โอ้มันใช้ได้ เหมือนปกติ ไม่มีปัญหาเลย

หุหุ ปัญหานี้ เพื่อนๆคงเจอมาบ้าง

ปล.ทางที่ดีไม่ให้ตกน้ำน่ะดีที่สุด
หุหุ

วิธีนี้สุดยอดครับ คิดได้ไงเนี่ย เด่วไว้มีโอกาสจะลองดูครับ แต่ไม่มีจะดีกว่ามั้งเนาะ - -''

ตั้งแต่ใช้โทรศัพท์มายังไม่เคยทำตกน้ำเลยครับ มีแต่โดนฝนนิดหน่อย หรือไม่ก็สเก็ตอาบตอนอาบน้ำ(เอาไปฟังเพลงตอนอาบน้ำ - -'')

ตอนเอาไปเปลี่ยนเฟรมกับแบตช่างก็บอกอยู่เหมือนกันว่าสนิมเต็มเลย แต่แปลกตรงที่ว่าก่อนเอาไปเปลี่ยนเฟรมไม่เป็นไร แต่พอหลังจากกลับมา แบตบวม เปลี่ยนแบตใหม่ก็อยู่ได้ไม่ถึงวัน บางทีจะหมดอยู่แล้ว พอดูอีกทีดันเต็ม - -' มึน ว่าจะเปลี่ยนไปใช้แบบดูทีวีได้และ ไว้แอบดูตอนทำงาน อิอิ

ปล.ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่ๆ ^^

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
เมษายน 21, 2010, 21:03:33
เอ๋ แช่ แอลกอฮอ มือถือไม่เป็นไรเหรอ ความรู้ใหม่ๆ

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
เมษายน 21, 2010, 21:44:09
จะว่าไปแล้วเมื่อก่อนมันเคยมีข่าวแบบว่ามีผู้วิเศษจุ่มมือลงไปในกระทะตอนที่ติดตั้งเตาถ่านหินแต่มือไม่เป็นไร ??? แล้วก็มีใครนี่แหละไปตรวจสอบปรากฎว่า เค้าเอา แอลกอฮอล์ เทลงไปก่อนแล้วเทน้ำมันตาม น้ำมัน มันโดนแอลกอฮอล์ดันขึ้นก็เลยไม่ร้อน ลุงนั่นเลยดับอนาถอดเกิด :-

RebellioN

ออฟไลน์ ( ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงต่ำอยู่ที่ทำตัว )
คะแนนขอบคุณ : 6
เมษายน 22, 2010, 08:06:45
โดนแอลกอฮอล์ได้เพราะมันระเหย เรว และ ความหนาแน่น ของ น้ำ กับแอลกอฮอล์ไม่เท่ากัน ทำให้ น้ ลอยขึ้นมา แล้วเราก็จัดการเช็ดมันเลย ^^ รู้มาจากร้าน ขาย-ซ่อม โทรศัพท์น่ะ ก็เลยอยากจะมาแบ่งปัน หุหุ

limited_

ออฟไลน์ ( เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร สาธุ สาธุ )
เมษายน 22, 2010, 10:12:34

หุหุ

วิธีนี้สุดยอดครับ คิดได้ไงเนี่ย เด่วไว้มีโอกาสจะลองดูครับ แต่ไม่มีจะดีกว่ามั้งเนาะ - -''

ตั้งแต่ใช้โทรศัพท์มายังไม่เคยทำตกน้ำเลยครับ มีแต่โดนฝนนิดหน่อย หรือไม่ก็สเก็ตอาบตอนอาบน้ำ(เอาไปฟังเพลงตอนอาบน้ำ - -'')

ตอนเอาไปเปลี่ยนเฟรมกับแบตช่างก็บอกอยู่เหมือนกันว่าสนิมเต็มเลย แต่แปลกตรงที่ว่าก่อนเอาไปเปลี่ยนเฟรมไม่เป็นไร แต่พอหลังจากกลับมา แบตบวม เปลี่ยนแบตใหม่ก็อยู่ได้ไม่ถึงวัน บางทีจะหมดอยู่แล้ว พอดูอีกทีดันเต็ม - -' มึน ว่าจะเปลี่ยนไปใช้แบบดูทีวีได้และ ไว้แอบดูตอนทำงาน อิอิ

ปล.ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่ๆ ^^
เอาไปฟังเพลงในห้องน้ำหรือว่าเอาไปทำไมอ่ะครับ  :D :D

ScOoPpY

คะแนนขอบคุณ : 0
เมษายน 25, 2010, 06:59:38
ดี เลย  :'(

บ้าน อยู่ติดกะ คลอง ซะด้วย

ตกประจำ

ขอบ คุณ กั๊ฟฟ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: