ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ในกรณีที่ถอนโปรแกรมออกไม่หมดทำให้ลงโปรแกรมซ้ำไม่ได้
แสดงแล้ว 33489 ครั้ง /
เมษายน 27, 2010, 10:09:27

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
ขอยกตัวอย่างเป็นโปรแกรม IDM นะครับ เพราะว่าพอดีไปเจอ User ท่านนึงที่มีปัญหา ก็เลยเอามาทำเป็นบทความด้วยเลย เพราะเห็นมันยาว
อ้างถึง
คือว่า.... IDM ที่โหลดมาเเล้ว มันหมดอายุ

ผมจะเอาตัว เต็ม อ่ะครับ

ผมลบเเล้วลงใหม่ มันก้ลงไม่ได้

มันขึ้นแบบนี้

มีวิธีเเก้ไหม ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

วิธีทำก็คือ
1. คลิก Start ที่ Taskbar (แทบเมนูข้างล่างแหละครับ)
2. ถ้าเป็นเมนูธรรมดา ก็จะเห็น Control Panal เลยครับ แต่ถ้าเป็น เมนูแบบคลาสสิค จะอยู่ที่ Setting > Control Panal
3. ดับเบิ้ลคลิกที่ Add Remove Program เลยครับ
4. บางทีมันอาจจะรอนานนิสนุง พอมันขึ้นแล้ว ก็สำรวจดูดีๆว่ามีโปรแกรม IDM หรือป่าว ถ้ามีลอง คลิก Remove ดูครับ
5. ในกรณีที่ Remove แล้วไม่ยอมออก หรือ Remove ออกไปแล้ว แต่ Windows มันยังจดจำโปรแำกรมได้อยู่ทำให้ลงโปรแกรมใหม่ไม่ได้ ให้ไปที่ เมนู Start เหมือนเดิมครับ
6. ไปที่ Run
7. พิมพ์ regedit แล้ว Enter
8. ทีนี้มาดูที่ HKEY_CURRENT_USER 
9. ต่อไป คลิกที่ หมวดย่อย ที่ชื่อว่า Software
10. ดูว่ามี ไดเรกทอรี่ที่ชื่อว่า Download Manager มั้ย? ถ้ามี ก็ลบเลยครับ ลบง่ายๆ ก็แค่คลิกที่ไดเรกทอรี่ที่ชื่อว่า Download Manager แล้วกด Delete
11. ยังครับยังไม่หมด ต่อไปไปดูที่ หมวดที่ชื่อว่า HKEY_LOCAL_MACHINE
12. ต่อไป เข้าหมวดย่อย ที่ชื่อว่า SOFTWARE
13. คราวนี้หาครับ หาไดเรกทอรี่ที่ชื่อว่า Internet Download Manager เมื่อเจอแล้วก็ Delete เหมือนเดิมครับ เสร็จแล้วก็ปิด Registry Editor ได้เลย
14. คราวนี้เรามาเก็บสแปร์กันครับ ไปที่ Start Menu
15. ไปที่ All Programs ทีนี้ดูว่ามี ชื่อโปรแกรม Internet Download Manager มั้ย ถ้ามีก็ คลิกขวาแล้วเลือก Delete เลยครับ
16. ไปที่ My Computer เข้า ไดร์ C: หรือ ไดร์ที่ท่านได้ติดตั้ง Windows ไว้นั่นแหละ
17. ปรกติแล้ว ที่ ไดร์ C: จะมีโฟรเดอร์ที่ชื่อว่า Temp แต่ถ้าไม่มีไม่ต้องตกใจครับ ถ้ามีแล้วข้ามไป ข้อที่ 30 เลยครับ
18. สำหรับท่านที่ไม่มีโฟรเดอร์ ที่ชื่อ Temp ในไดร์ C: ไม่ต้องปิด ไดร์
19. ครับ ให้เข้าต่อที่ โฟรเดอร์ที่ชื่อว่า Documents and Settings
20. เข้าโฟรเดอร์ที่ชื่อว่า   "มันจะชื่อเดียวกับชื่อที่ท่านใช้ login หรือก็คือ ชื่อ ยูเซอร์ของท่านนั่นเอง ยกตัวอย่างเช่นของผมชื่อว่า Neo หรือปรกติก็จะ เป็นชื่อ User (ไม่ใช่ All Users นะ) "
21. ถ้าเข้าโฟรเดอร์ที่เป็นชื่อเรามาแล้ว ในหน้านี้มีโฟรเดอร์ที่ซ่อนอยู่มากมาย Temp ก็อยู่ในนั้นเหมือนกันครับ
22. ให้มองไปที่ Menubar หรือก็คือ แถวๆข้างบนอะ จะมี เมนูที่ชื่อว่า Tools อยู่
23. เมื่อคลิกแล้ว คลิกเลือกที่ Folder Options..
24. เลือกหมวด View
25. หาโฟรเดอร์ที่ชื่อว่า Hidden files and forder
26. เลือก Show hidden files and forder
27. ติ๊ก ไอ้ช่องๆที่ มีชื่อ Hide นำหน้าออกด้วย มันจะมีอยู่ 2 ช่องแหละ แล้วกด OK ครับ
28. ทีนี้จะมีโฟรเดอร์จางๆโผล่ออกมา ให้เข้าไปโฟรเดอร์ที่ชื่อว่า Local Settings เอาล่ะครับใกล้ความจริงและ
29. เจอแล้ว!! โฟรเดอร์ที่ชื่อว่า Temp เข้าไปเลยครับ
30. ลบทุกอย่างที่อยู่ในนี้ให้หมดเลยครับ (ถ้าอันไหนมันลบไม่ได้ก็ช่างมันครับ)
31. Restart เครื่องทีนึงเพื่อให้วินโดว์จำลืมอดีต อิอิ
32. เสร็จแล้วครับ สำหรับคนที่ต้องการลงโปรแกรมใหม่หลังจาก Restrat เครื่องแล้วก็ลงได้เลยครับ

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
เมษายน 27, 2010, 10:10:14
เอ..เหมือนจะซ้ำเลยแฮะ ???

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
เมษายน 27, 2010, 10:32:42
คล้ายๆจะซ้ำเลยนะ ทำไมไม่ทำเป็นวีดีโอเลย อิอิ

ßë©äûšë

เมษายน 27, 2010, 10:45:20
คล้ายๆจะซ้ำเลยนะ ทำไมไม่ทำเป็นวีดีโอเลย อิอิ

เด่วไว้ทำเป็นวีดีโอสอน VB ละกันครับ ประมาณวันอาทิตย์ คงได้ วันธรรมดาเลิกงานก็เย็นและ อัดๆวีดีโออยู่ เด่วเผื่อคนข้างบ้านเค้าไม่รู้ จะหาว่าผมบ้าพูดคนเดียวซะงั้น - -'

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
เมษายน 27, 2010, 10:52:20

เด่วไว้ทำเป็นวีดีโอสอน VB ละกันครับ ประมาณวันอาทิตย์ คงได้ วันธรรมดาเลิกงานก็เย็นและ อัดๆวีดีโออยู่ เด่วเผื่อคนข้างบ้านเค้าไม่รู้ จะหาว่าผมบ้าพูดคนเดียวซะงั้น - -'

555+

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: