ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ทิปเล็กๆ เปลี่ยนโฟลเดอร์ให้เป็นไดร์ฟ
แสดงแล้ว 5086 ครั้ง /
พฤษภาคม 20, 2010, 14:11:53

,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸-(_ (คิม) _)-,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸

คะแนนขอบคุณ : 0
  ::)  ::)  ::)
เปลี่ยนโฟลเดอร์ให้เป็นไดร์ฟ อ่านแล้วอาจงงนิดๆนะครับว่าคืออะไร ก็คือการสร้างไดร์ฟขึ้นมาจากโฟลเดอร์ตามที่เราต้องการ
เพื่อให้สะดวกในเข้าถึงโฟลเดอร์นั้นๆได้เร็วขึ้น ( รึเปล่า ) เอาเป็นว่าแค่เล่นๆแล้วกันนะครับ

มาเริ่มกันเลยดีกว่า !!!! อันดับแรกดูตามภาพด้านล่าง สังเกตดูว่าในเครื่องของผมเองจะมี ไดรว์อยู่ทั้งหมด 3 ไดร์ฟด้วยกัน

ผมต้องการจะเพิ่ม ไดร์ฟขึ้นอีก 1 ไดร์ฟ โดยไดร์ฟที่จะเพิ่มขึ้นมานั้นผมกำหนดให้เป็นโฟลเดอร์ที่อยู่ในไดร์ฟ E: BitComet DownLoad

จากนั้นไปที่ Start > Run ให้พิมพ์คำสั่งตามภาพด้านล่าง

Subst..exe M:  สร้างไดร์ฟ M ขึ้นมา เป็นไดร์ฟอื่นก็ได้ตามความต้องการ  แต่ต้องไม่ซ้ำกับไดร์ฟที่มีอยู่แล้วนะครับ
"E:BitComet DownLoad"  จากโฟลเดอร์ ที่อยู่ในไดร์ฟ E:BitComet DownLoad หรือตามโฟลเดอร์ที่เราต้องการ
จากนั้น กดที่ปุ่ม Run ได้เลยครับ

เอาล่ะครับที่นี้เรามาเปิดดูที่ My Computer อีกครั้งหนึ่ง ก็จะพบว่ามี ไดร์ฟโผล่ขึ้นมาอีกหนึ่งไดร์ฟตามความต้องการแล้วนะครับ
เราก็สามารถเข้าถึงโฟลเดอร์ผ่านทางไดร์ฟที่เราสร้างขึ้นมาได้อย่างรวดเร็ว

เสร็จเรียบร้อยแล้วกับการเพิ่มไดร์ฟจากโฟลเดอร์ ลองทำดูนะครับเล่นๆ ขำๆ

หากต้องการลบไดร์ฟที่สร้างขึ้นมานั้นให้ไปที่ Start > Run แล้วพิมพ์  subst M: /d ไดร์ฟนั้นก็จะลบไป แต่ข้อมูลต่างๆยังอยู่เหมือนเดิมครับ
 ::)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2010, 15:45:03 โดย อู้ด ฟาวเมอร์ »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤษภาคม 20, 2010, 16:52:12
หลายๆคนอ่านแล้วอาจจะงงนะครับ ผมจะเพิ่มมเติมให้

เช่น จะสร้าง ไดร์ท M จากโพลเดอร์ D:downloads ก็ให้พิมว่า

subst M: "D:downloads"

ลอง Copy ไปวางดูก็ได้ครับ จะได้ไม่งง Copy ไปหมดบรรทัดเลย

แล้วจะมีไดร์ท M: โผล่มาครับ

เวลาลบก็ ใช้คำสั่ง

subst M: /d

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: