ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
SEO คืออะไร?
แสดงแล้ว 4272 ครั้ง /
พฤษภาคม 25, 2010, 20:44:59

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
SEO ย่อมาจาก Search Engine Optimization

พูดสั้นๆและง่ายๆก็คือ การทำเว็บหรือปรับแต่งเว็บให้มันติดอันดับใน Search Engine ครับ โดยทั่วไปของผู้ให้บริการจะยึดหลัก Google เป็นหลัก

เพราะอะไรเหรอครับ? เวลาคุณอยากจะหาข้อมูลหรืออยากจะหาอะไรซักอย่างคุณจะคิดถึงอะไรครับ 9 ใน 10 คงไม่พ้น google แน่ๆ

เอาล่ะครับ คราวนี้มาเข้าเรื่องของ SEO กันเลยละกันครับ มาดูว่ามันเป็นยังไง?

ก็คือว่าถ้าคุณทำเว็บซักเว็บนึง แล้วอยากทีนี้คุณอยากทำ SEO คุณก็ต้องเลือก keyword มาก่อน

keyword คืออะไร?

คำสั้นๆหรือคำเฉพาะที่ใช้ค้นหาใน Search Engine เช่น สอนคอม,สอนเขียนโปรแกรม,computer ทั้งหลายแหล่นี่แหละครับที่เค้าเรียกว่า keyword

ตัวอย่างเช่น: ผมทำเว็บเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์และอินเตอร์เน็ต ชื่อเว็บก็คือ www.sorncom.com ผมก็จะเลือก keyword มาซัก 3 คำ(ความจริงแล้วกี่คำก็ได้)

ผมเลือก สอนคอม,เขียนโปรแกรม,เรียนคอม,

หมายเหตุ: คีย์เวิร์ดที่ใช้จะเป็นภาษาไทยหรือภาษาอังกฤษก็ได้ ภาษาอะไรก็ได้

ทีนี้ผมก็จะเอาไปผ่านกระบวนการทำ SEO เพื่อที่เวลามีคนเสิร์ซคีย์เวิร์ดพวกนี้แล้วเว็บผมจะไปโผล่ในกูเกิ้ล

ระยะการทำ SEO นั้นส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 1- 7 เดือน โดยประมาณ ขึ้นอยู่กับความยากง่ายของคีย์เวิร์ดนั้นๆ

โดยปรกติจะพยายามทำให้คีย์เวิร์ดทุกตัวติดหน้าแรกและขึ้นเป็นอันดับ 1 ให้ได้ ถ้าไม่ได้ก็ขอให้อยู่หน้าแรก

หรืออาจจะมีติดหน้าแรก 2-3 คีย์เวิร์ด ส่วนคีย์เวิร์ดอื่นอยู่ หน้า 2 หรือหน้า 3 ก็ไม่ค่อยเป็นอะไร แต่ส่วนใหญ่ไม่เกินหน้า 3

เพราะส่วนใหญ่จะไม่เปิดหลายๆหน้าหรอกครับ ถ้าหน้า 2 - 3 ยังไม่เจอ เป็นผมคงใช้คำใหม่หาเอาแล้วล่ะ ^^

เอาล่ะครับคงพอเข้าใจเกี่ยวกับ SEO กันแล้วนะครับ

Tip เล็กๆน้อยๆ : การทำ SEO นั้น เมื่อใส่คำค้นหาใน Search Engine จะต้องปรากฏเป็นเว็บเราเท่านั้น ถ้าขึ้นเว็บอื่นแต่มีลิงค์เราไม่เรียกว่า SEO ครับ

หมายเหตุ: บทความนี้เขียนจากประสบการณ์การฝึกงาน 6 เดือน

ด้วยความที่ประสบการณ์ยังน้อยหากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยครับ

หากใครอ่านบทความแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจลองดูวีโอสาธิตได้ครับ

What's SEO.mp4

ที่มา : http://choicepon.wordpress.com/2010/05/24/seo-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3/

site:www.it4x.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 20:58:45 โดย (¯`Phoenix_P·._) »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤษภาคม 25, 2010, 21:29:07
ผมเคย ลงสอน SEO ครั้งนึงนร้า เดียวหาก่อนนะ ไฟล์มันอยู่ไหนแล้ว หุหุ

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
พฤษภาคม 25, 2010, 21:29:58
ผมเคย ลงสอน SEO ครั้งนึงนร้า เดียวหาก่อนนะ ไฟล์มันอยู่ไหนแล้ว หุหุ

หมดกันสร้างมากับมือ :'(

ปล.ขอโทษครับ ผมลืมดูให้ดีก่อน T-T

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤษภาคม 25, 2010, 21:47:20

หมดกันสร้างมากับมือ :'(

ปล.ขอโทษครับ ผมลืมดูให้ดีก่อน T-T

เปล่าครับๆ หมายถึงเคยไป สอนในห้องเทรนครั้งนึง แต่ผมจำไม่ได้วีดีโอ ในเครื่องผมอยู่ไหน 555

yodyha731

คะแนนขอบคุณ : 0
รับทำ seo
พฤษภาคม 26, 2010, 11:23:47
ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณมากเลยนะครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: