ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
วิธีลงวินโดว์ทีละหลายๆเครื่อง(สอบถาม)
แสดงแล้ว 10782 ครั้ง /
พฤษภาคม 27, 2010, 10:38:12

auu_ic

คะแนนขอบคุณ : 0
ช่วยแนะนำวิธีลงวินโดว์ตัวเดียวกัน4-5 ให้เหมือนกันเพื่อเป็นการประหยัดเวลาทำไงครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
พฤษภาคม 27, 2010, 11:27:04
คือ..ที่ผมเข้าใจคือจะลงวินโดว์หลายๆเครื่อง แต่อยากได้วิธีที่ไวที่สุด?

ก็ต้อง Ghost อะครับ ถ้ามีไดร์เวอร์เหมือนกันก็สบายหน่อยไม่ต้องทำไรโกสอย่างเดียว แต่ถ้าไดร์เวอร์คนล่ะตัว ก็ต้องโกส All Shipset

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
พฤษภาคม 27, 2010, 11:29:31
ปล. ถ้าหากว่าไม่ตรงคำถามก็ขออภัยด้วยครับ หรือไม่ก็ขอรายละเอียดมากกว่านี้อีกนิด

คือ..ผมยัง งงๆ กับคำถาม :P

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
พฤษภาคม 27, 2010, 12:02:21
เครื่องสเปคเดียวกัน แต่ไม่อยากลงหลายๆครั้งใช่ไหมครับ แนะนำให้โกสครับ จบ

ไม่งั้นก็ทำระบบ diskless

เรื่องระบบ diskless ผมไม่ขอสอนนะครับ เพราะเจ้าของวิชา ห้ามมา

kenppk2012

คะแนนขอบคุณ : 0
มิถุนายน 19, 2010, 20:04:16
วิธีโกสวินโดว์ (How to Ghost Window)
สองสามวันที่ผ่านมา เพื่อน ๆ หลายคนเจอปัญหารอยแผลจากไวรัส ทำให้ฟังชั่นต่าง ๆ ในวินโดว์หายไปบ้าง บ้างก็กู้คืนกลับมาได้ บ้างก็กู้กลับมาไม่ได้ หลาย ๆ คนยอมยกเครื่องไปที่ร้าน แน่นอนว่า 300 บาท สำหรับการลงวินโดว์ใหม่ ทั้ง ๆ ที่การสำรองข้อมูลโดยวิธีการ Ghost ที่ผมจะพูดถึงต่อไปนี้ง่ายนิดเดียว และใช้เวลาไม่ถึง 10 นาที มือเก๋าหลาย ๆ ท่าน อาจจะใช้อยู่เป็นประจำ แต่ผมไม่อยากให้พวกมือใหม่ต้องเสียตังค์ให้ร้านซ่อม และต้องมาหวาดระแวงไวรัสหรืออาการเอ๋อเร๋อของวินโดว์ที่อาจจะเกิดขึ้นเมื่อไรก็ได้ พูดมากแล้วมาทำกันเลยดีกว่า …

สิ่งที่ต้องเตรียม
1. แผ่น Hiren’s Boot ในที่นี้ผมใช้จากแผ่น QuickPC 95 หาซื้อได้ตามท้องตลาด (มืด) ทั่วไป
2. สภาพวินโดว์ในสภาพที่คุณคิดว่าเสถียรที่สุด สะอาดที่สุด ผ่านการลบไฟล์ขยะ (Disk Cleanup) และ จัดเรียงไฟล์ (Defragment) มาแล้ว ถ้าเป็นไปได้ไดรว์ C: ควรจะแบ่งให้พาติชั่นเล็กที่สุดประมาณ 15 GB กำลังเหมาะสำหรับวินโดว์ xp เพราะไดรว์นี้จะมีแค่วินโดว์และโปรแกรมเท่านั้น พวกตัวติดตั้ง (Set up) หรือข้อมูลต่าง ๆ ควรจะอยู่ในไดรว์ D: หรือ E: เท่านั้น
3.ตรวจให้แน่ใจว่าคุณไม่ได้มีข้อมูลสำคัญอยู่ใน My Document หรือ Desktop เพราะที่นี่ก็คือพื้นที่ของไดรว์ C: เหมือนกัน (กันไว้ดีกว่ากู้)

Step By Step วิธีโกสวินโดว์

1. มาเริ่มกันเลย คร่าว ๆ ไว้ก่อนว่าการ Ghost Window ก็คือการทำ Image ทั้ง Partition หลาย ๆ คนเคยทำ Image CD ก็น่าจะนึกภาพออก ขั้นแรกก็ไปตั้งค่าใน BIOS ให้ First Boot เป็นจาก CD- ROM จากนั้นก็ยัดแผ่นที่เตรียมไว้ (Hiren’s Boot) เข้าไป ก็จะเจอหน้าตาแบบนี้ครับ ก็ให้เลือก Hiren’s Boot

How to Ghost with Hiren' Boot

2. จากนั้นเลือกประเภทโปรแกรม Disk Clone Tools และเลือก Norton Ghost โปรแกรมพระเอกของเราในวันนี้ครับ

3. จะเห็นวามีการ Ghost ได้หลายรูปแบบหลายทางมากแต่ในที่นี้ผมเลือก Ghost Normal ครับ ตามรูปเลย ระหว่างนี้ถ้ามีกล่องข้อความใด ๆ ขึ้นมา ไม่ต้องสนก็ได้ครับ ปล่อยไปเลย

4. เมื่อเข้าโปรแกรม ก็เลือก Local >> Partition >> To Image
โดยเราจะสังเกตเห็นคำว่า From Image อยู่ใกล้ ๆ กัน ตัวนี้แหละครับ ที่เราจะใช้ Restore Image ที่เราสร้างไว้ เวลาที่วินโดว์มีปัญหา

5. จากนั้นเลือกไดรว์ที่ต้องการ Ghost คือไดรว์ C: นั่นเองครับ ตรงนี้ขอแทรกหน่อย คำว่า Ghost ในที่นี้คือ การทำ Image Partition สาเหตุที่ผมเรียกว่า Ghost เพราะมันเป็นชื่อของโปรแกรม Norton Ghost แต่ความจริงแล้วมันก็คือการ Clone Windows เก็บไว้เหมือนการสำรองข้อมูลไว้นั่นเอง ซึ่งพวกโปรแกรมแนวนี้มีประโยชน์หลายอย่างมาก ลองศึกษาเพิ่มเติมดูครับ ช่วยทุ่นแรงงานเทคนิคได้เยอะ

6. ต่อกันเลย เลือกที่เซฟไฟล์ Image ที่เราจะสร้างขึ้น ก็ให้เลือกเก็บไว้ในไดรว์ D: หรือ E: แล้วก็ตั้งชื่อซะ ในที่นี่ผมเก็บไว้ใน Folder ชื่อ Ghost

7. ก็จะเข้าสู่การทำ Image ถึงขั้นตอนนี้รอสักครู่ครับ … ขึ้นอยู่กับขนาด Partition และขนาดข้อมูล แต่ส่วนมากจะใช้เวลาประมาณ 5-10 นาที

เสร็จสิ้นก็รีสตาร์ท ถ้ายังติดอยู่ในเมนูของ Hiren’s Boot ก็ให้พิมพ์คำสั่ง reboot สร้างเสร็จแล้วก็จะได้ไฟล์ Ghost.GHO มา 1 ไฟล์ ขนาดประมาณ 1-3 GB ก็ให้เก็บรักษาไว้ให้ดี วันดีคืนดีวินโดวเจ๊ง เข้าวินไม่ได้ ก็ยัดแผ่น Hiren’s Boot เข้าไป สั่งบูทจาก CD แล้วก็ทำเหมือนการ Ghost ทุกอย่าง เพียงแต่ในขั้นตอนที่ 4 ก็ให้เลือกเป็น From Image แล้วก็เลือกไดรว์ที่ต้องการจะทำ เลือกไฟล์ Ghost.GHO ของเราที่อยู่ในไดรว์ D: หรือ E: ใช้เวลาเพียงไม่กี่นาที วินโดว์ในวันนี้จะเป็นวินโดว์ในวันนั้นได้อย่างเนียน ๆ ไม่ต้องไปเสียสตางค์ให้กับร้านซ่อมคอมฯ อีกนะครับ เราเป็นนักศึกษา อะไรประหยัดได้ก็ประหยัด ลดภาระผู้ปกครอง อ้อ !! ขออภัยที่ภาพไม่ค่อยชัด เนื่องจากกล้องที่หาได้ความละเอียดเท่านี้  - -”  … จนกว่าจะพบกันใหม่ครับ…

ที่มา http://www.tipsiam.com/%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B9%82%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A7%E0%B9%8C-how-to-ghost-window/

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: