ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ต่อ HDD SaTA กับ IDE ครับ
แสดงแล้ว 4764 ครั้ง /
มิถุนายน 07, 2010, 00:12:01

✖ßðlloon@태양✖

ออฟไลน์ ( เบื่อโว๊ย ไม่อยากเรียนคอมแล้ว!!! )
คะแนนขอบคุณ : 8
ผมเพิ่งได้ HDD IDE อันเก่ามาจากเพื่อนครับ เลยเอามาใส่คอมดู ปรากดว่าตอนเปิดเครื่องคอมมันขึ้นจอฟ้า เรียกหาซิสเตมในไดร์Eครับ(HDD IDE)
แต่พอกดEnterย้ำๆมันก็เข้าได้ปรกติครับ สิ่งที่ผมอยากจะถามก็คือจะทำยังไงให้คอมมันเห็น HDD Sata เป็นลูกแรกครับ
ผมใช้เมนบอร์ด ASUS ครับ
 :)

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มิถุนายน 07, 2010, 06:26:45
อันดับแรก ให้ถอด Jumper IDE ออกเลยครับง่ายดี

แล้วเปลี่ยน Jumper Sata ให้เป็น Master ครับ  มันจะมีรูปบอกอยู่หลัง HDD อ่ะครับ ว่าเสียบช่องไหนแล้วจะเป็น Master

จากนั้นก็เข้าไปตั้งใน BIOS นะครับ ให้ First Boot จากฮาดดิส Sata ก็ลองๆ มั่วชื่อเอา ว่าลูกไหน Sata ก็ลองเปลี่ยนไป 2 รอบคงได้คำตอบครับ

✖ßðlloon@태양✖

ออฟไลน์ ( เบื่อโว๊ย ไม่อยากเรียนคอมแล้ว!!! )
คะแนนขอบคุณ : 8
มิถุนายน 07, 2010, 13:21:19
ง่ะ ขอบคุณครับ ได้แล้วครับพี่โม^^

หุๆ ไม่ได้ใช้ IDE นาน ก็เลยงงๆ ;D

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: