ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
Bot Fly : แมลงวางไข่ในตัวคน แว๊ก!! ออกมาเป็นตัวเลย คนดูบอลโลกโดนมาแล้ว
แสดงแล้ว 11746 ครั้ง /
มิถุนายน 28, 2010, 17:20:00

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
Bot Fly : แมลงวางไข่ในตัวคน แว๊ก!! ออกมาเป็นตัวเลย คนดูบอลโลกโดนมาแล้ว

ข้อมูลที่ได้มาจากน้อง ชัยนะครับ แล้วก็ไปศึกษาค้นคว้าหาเพิ่มเติมมา

เท่าที่หาข้อมูลมาได้  คำพูดคนอื่นนะครับ

แมลงวัน ตัวเบียน (Bot Fly)
พบเห็นได้ทั่วโลก ส่วนมากจะอยู่ในแถบแอฟริกากลางและใต้

แมลงวันตัวเบียนนั้นมีหลายสาย พันธุ์ ตั้งแต่ แมลงวันตัวเบียนม้า แมลงวันตัวเบียนกวาง ไปจนถึงคน

แมลง ชนิดนี้จะเติบโตภายในร่างกายของสิ่งมีชีวิตอื่น เช่น
แมลงวันตัวเบียนม้า จะวางไข่บริเวณพื้นหญ้า และให้ม้ากินมันเข้าไป
จากนั้นก้ใช้ความร้อน จากบริเวณปากฟักตัวออกมา
และไหลเข้าไปอาศัยในกระเพาะของม้า
คอยทาน ไขมันและอาหารในกระเพาะจนตัวอ้วนพี
จากนั้นเมื่อโตเต็มที่จึงออกมาทาง ระบบขับถ่ายพร้อมกั บของเสียจากม้า

ส่วนแมลงวันตัวเบียนคนจะ วางไข่บนยุงหรือตัวอะไรซักอย่างที่บินมาเกาะคนบ่อยๆ

พอยุงกัดคนเข้า ไข่ของมันก้จะถูกย้ายมาอยู่บนผิวหนัง

แล้วก้เจริญเติบโตอยู่ใต้ผิวหนัง พอถึงเวลาโตเต็มที่ก็จะดันตัวออกมา

หมายเหตุ : แมลงวันตัวเบียนคนสามารถเติบโตได้ทุกส่วนของคน นั่นหมายถึงในตา หรือในสมอง

ดูคลิป + ดูภาพการวิวัฒนาการของมันกันดีกว่าครับ

Monsters Inside Me: Botfly Invasion

มาดูเมื่อมันอยู่ในส่วนต่างๆ กันแล้วกัน

เมื่อมันไปอยู่ในปากหมา

10 Botflies Removed From Dog's Snout

เมื่อมันอยู่ที่ เท้าคน

Botfly Peru

และเมื่อมันอยู่ที่หลังคน

Bot Fly

chaikub55

คะแนนขอบคุณ : 3
มิถุนายน 28, 2010, 20:53:59
ผมเองค๊าบ พี่น้องค๊าบ เบื้องหลังๆ อิอิ

แต่ผมว่าเรื่องนี้น่าสนใจนะ

หนอนตัวนึงที่เข้าไปแล้วใช้ที่หนีบ แล้วหนีบออกมาไม่ได้

ต้องใช้แผ่นอะไรสักอย่างในคลิป (คือว่าผมตกอังกิดเลยแปลไม่รู้เรื่อง55)

แล้วก้นมันจะออกนิสสะหน่อย

แล้วก้หนีบง่ายขึ้น

✖ßðlloon@태양✖

ออฟไลน์ ( เบื่อโว๊ย ไม่อยากเรียนคอมแล้ว!!! )
คะแนนขอบคุณ : 8
มิถุนายน 28, 2010, 21:55:11
สยองแฮะ :o

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
มิถุนายน 28, 2010, 21:55:36
น่ากลัวง่ะ :o

MO_MOK!!~

คะแนนขอบคุณ : 0
กรกฎาคม 01, 2010, 04:36:33
ผมเองค๊าบ พี่น้องค๊าบ เบื้องหลังๆ อิอิ

แต่ผมว่าเรื่องนี้น่าสนใจนะ

หนอนตัวนึงที่เข้าไปแล้วใช้ที่หนีบ แล้วหนีบออกมาไม่ได้

ต้องใช้แผ่นอะไรสักอย่างในคลิป (คือว่าผมตกอังกิดเลยแปลไม่รู้เรื่อง55)

แล้วก้นมันจะออกนิสสะหน่อย

แล้วก้หนีบง่ายขึ้น

นั่นไง คลิปอันอยู่บนหลัง
เหมือน สก๊อทเทป ติดสันปกรายงาน เล 5 555

แผลเป็นรู รุยย :'(
คลิปอยู่ที่หมา ตอนจบ แอบฮา :D ;D ;D บีบ ปิชช!~ กิน ง่ำๆ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: