ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค Photoshop : วิธีเปลี่ยนสีรุป #2
แสดงแล้ว 5326 ครั้ง /
กรกฎาคม 03, 2010, 20:41:34

SnOwDoiiYz

คะแนนขอบคุณ : 0
เว็บบอร์ดคลับของนุ้งนิ้ง
การเปลี่ยนสีรูป #2

1. เปิด Photoshop ขึ้นมาซะ > ไปที่ > File > Open เพื่อเลือกภาพที่ต้องการเปลี่ยนสี

2. เลือกเครื่องมือ Magic Wand Tool จากกล่องเครื่องมือค่ะ >>>

3. ทำการจิ้มๆ ในบริเวณที่ต้องการเปลี่ยนสี (ถ้ามันเป็นเส้นประดังภาพแสดงว่าเราทำการ Selection แล้วนะคะ)

4. เลือกเครื่องมือ "Brush" จากแท็บเครื่องมือค่ะ หน้าตาแบบนี้ >>
(หรือจะกดคีย์ลัดคือตัว : B ก็ได้นะเคอะ ,,)

4.1 เอาบรัชชนิดไหนก็ได้ แต่แนะนำให้เป็นบรัชที่มีขนาดหัวฟุ้งๆ หน่อย,,
ถ้าเป็นขนาดใหญ่ก็จะดีมากๆ เพราะจะทำให้งานเสร็จเร็วขึ้น ^^* ,,

4.2 จัดการเลือกสีที่ต้องการก่อน เลือกเฉพาะสี Background คะ Foreground ไม่ต้องเลือก !!

5. จิ้มลงไปในพื้นที่ที่เราทำการ Selection ไว้นั่นแหละค่าาา

ผลสำเร็จ *

Before >

After >

แอ๊กก~กก.. อันนี้ไม่ค่อยตั้งใจทำเท่าไหร่เลย ,, มันเลยออกมาดูเหมือนเป็นคนต่างชาติยังไงไม่รู้อ่า + +

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2010, 07:24:19 โดย Moshi »

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: