ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค Photoshop : มาทำปากสีใสๆสวยๆ กันเถอะจ้า
แสดงแล้ว 21713 ครั้ง /
กรกฎาคม 03, 2010, 20:42:32

SnOwDoiiYz

คะแนนขอบคุณ : 0
เว็บบอร์ดคลับของนุ้งนิ้ง
การทำให้ปากมีสีสวยสดใส *O*

สาวๆ คงจะชอบกันคะ วิธีก็ค่อนข้างจะง่ายอะนะ แต่ตอนใช้บรัชนี่สิท่าทางจะยากเย็นเลยล่ะ + +

1. เปิดรูปขึ้นมาเลยจ๊ะ > File > Open
ยกตัวอย่างรูปพี่แพนเค้ก My Idol นิ้งนะค่ะ >///< (ดูที่ปากพี่เขาได้เลยวามันจะเป็นสีอ่อนมากๆ)

2. Copy เลเยอร์ให้มี 3 อันดังภาพค่ะ (ทำตามรูปเลยนะคะ ต้องทำตามเน้อ..)

ลากรูปของเราไปที่รูปกระดาษพับก่อน

จากนั้นให้คลิกขวาที่รูปเราที่ไม่ใช่คำว่า Layer 1 แล้วเลือก Duplicate Layers...

2.1 มันก็จะเรียงให้ดังภาพ

3. ปิดตาเลเยอร์ที่เราทำการ Copy มาจากภาพนางแบบของเรานะที่ชื่อว่า Background copy อาจ๊ะ

3.1 ไปคลิกที่เลเยอร์ที่ชื่อว่า Layer 1 ประมาณ 1 ครั้งให้มันเป็นแท็บสีน้ำเงินดังภาพ

4. เลือกเครื่องมือ "Brush" จากแท็บเครื่องมือค่ะ หน้าตาแบบนี้ >>
(หรือจะกดคีย์ลัดคือตัว : B ก็ได้นะเคอะ ,,)

4.1 เลือกบรัชที่เป็นรูปวงกลม แล้วเลือกขนาดพอดิบพอดีกับปาก ไม่เล็กและไม่ใหญ่จนเกินไป.. ,,

4.2 จัดการเลือกสีที่ต้องการก่อน เลือกเฉพาะสี Background คะ Foreground ไม่ต้องเลือก !!

5. จิ้มแล้วลากค้างไว้ในบริเวณปากของนางแบบนะคะ เอาให้หมดปากเลย
ในขั้นตอนนี้ต้องใช้สมาธิเล็กน้อยในการทำ มิฉะนั้นลิปสติกของนางแบบเราจะไม่สวย >.< "

6. ไปดูที่กล่องเลเยอร์แล้วปรับค่า Opacity ประมาณ 20 - 35 % จะมากหรือจะน้อยกว่านี้ก็ไม่เป็นไร

ผลสำเร็จ *
(ดูได้ที่ปากพี่แพนเค้กเลยค่ะ เนียนนิดหน่อยอะนะ >_______<)

BEFORE >>>

AFTER >>>

นี่แค่สอนนะคะ แต่ยังไงก็ยังภูมิใจที่เรามีหน้าของเราเองเป็นธรรมชาติ  :-[

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2010, 07:24:50 โดย Moshi »

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: