ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค Photoshop : วิธีย่อรุปด้วย Photoshop
แสดงแล้ว 4868 ครั้ง /
กรกฎาคม 03, 2010, 21:43:34

SnOwDoiiYz

คะแนนขอบคุณ : 0
เว็บบอร์ดคลับของนุ้งนิ้ง

[size=9] วิธีย่อรูปด้วย Photoshop [/size]

1. เปิดรูปที่เราต้องการย่อขึ้นมาค่ะ

2. คลิกขวาที่บริเวณกรอบ windowของรูปค่ะ เลือก Image size.....

3. จะปรากฏหน้าต่างแบบนี้ขึ้นมา ให้ทำการใส่ตัวเลข เพื่อลดขนาดรูปในกรอบสีแดงเลยค่ะ^^

TRICK
ปรับได้ตามสะดวกเลยค่ะ  [ Width คือ ความกว้างของรูป ]  [ Height คือ ความสูงของรูปค่ะ ]

โดยในการปรับ เพื่อสามารถเลือกปรับเพียงด้านเดียวได้ค่ะ เพราะอีกด้านจะทำการปรับขนาดให้อัตโนมัติค่ะ ^_^

4. ตั้งค่าเสร็จแล้วคลิกที่ OK

-----

ตัวอย่างรูปที่ถูกย่อขนาด Before และ After ค่ะ
[size=9] Before [/size]

1024*768

After

600*450

Credit : Anita

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2010, 07:35:18 โดย Moshi »

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: