ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค Photoshop : วิธีตัดแบ่งรุปด้วย Photoshop
แสดงแล้ว 25654 ครั้ง /
กรกฎาคม 03, 2010, 21:44:49

SnOwDoiiYz

คะแนนขอบคุณ : 0
เว็บบอร์ดคลับของนุ้งนิ้ง

วิธีตัดแบ่งรูปด้วย Photoshop (สำหรับผู้ที่นิยิมใช้ไฟล์รูปขนาดมากกว่า 200 kb หรือตัดเฉพาะส่วน)

เคยไหมคะ ผู้ยืนยันตนทั้งหลายๆ อยากจะอัพโหลดรูปสวยๆแจ่มๆโดยใช้ระบบ Attachment แต่ดันติดที่ขนาดไฟล์ใหญ่เกิน 200KB

วันนี้แก้วก็มีทริคเล็กๆน้อยๆมาแนะนำนะคะ

ข้อจำกัด:
1. ใช้สำหรับภาพนิ่งเท่านั้น

วิธีทำ:

1. เปิดรูปที่ต้องการตัดแบ่งขึ้นมาก่อนค่ะ

2. เลือกเครื่องมือ Slice Tool ที่แทบเมนูค่ะ

3. คลิกซ้ายที่มุมซ้ายบนสุดของภาพ (จุดAในรูป) ลากยาวไปยันขวาล่างสุดของภาพ (จุดBในรูป) แล้วปล่อย

หมายเหตุ:
ในรูปข้อสาม คือรูปที่ทำการลากจุดเรียบร้อยแล้ว ก็จะปรากฏตัวเลขสีขาวเขียนว่า 01 บนพื้นสีน้ำเงินในกรอบที่มุมซ้ายบนสุดตามรูปค่ะ

4. เพื่อนๆจะสังเกตว่า หลังจากที่ลากจุดเสร็จแล้ว จะมี จุดกึ่งกลางปรากฏขึ้นที่กลางภาพ (ค่ากึ่งกลาง)

4.1 ทำการคลิกซ้ายที่จุด C ลากยาวไปยังจุด D. แล้วปล่อย

4.2 ก็จะได้ตามรูปแบบนี้ค่ะ ( รูปถูกแบ่งออกเป็นสองส่วน 01 กับ 02 )

5. ทำการกด Ctrl + Shift + Alt +S พร้อมกัน (เพื่อทำการ export รูปออกไปใช้) เมื่อกดแล้วจะขึ้นตามรูป

หมายเหตุ:
เพื่อนๆสามารถคลิกเมาท์บนส่วนต่างๆของรูปที่ถูกแบ่ง และตรวจสอบขนาดไฟล์ได้ในกรอบสีแดงค่ะ

6. กด Save แล้วเลือกจุดหมายปลายทางที่ต้องการ Save เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วค่ะ

หมายเหตุ:
รูปที่ถูก Save จะอยู่ใน Floder ของ images นะคะ ^^

Credit : Anita

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2010, 07:36:27 โดย Moshi »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 04, 2010, 07:36:44
เวลาไปใช้ในเว็บ ผมก็ตัดงี้หล่ะ เอิกๆ

FREE—T๏—PLAY

คะแนนขอบคุณ : 4
กรกฎาคม 04, 2010, 09:54:43
เจ๋งอ่ะ  :'(

Poowangdee

ออฟไลน์ ( 【BP Warp】 )
คะแนนขอบคุณ : 6
https://www.youtube.com/channel/UCEagmGQ9pzUZJKK1f5K-CFw
กรกฎาคม 05, 2010, 22:07:41
เวลาไปใช้ในเว็บ ผมก็ตัดงี้หล่ะ เอิกๆ

- -

แล้วให้ตัดยังไงล่ะคะ

(ไม่ใช่บูมนะ ใช้คอปตัดมันดื้อๆเลย ฮา~)

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 05, 2010, 23:29:44

- -

แล้วให้ตัดยังไงล่ะคะ

(ไม่ใช่บูมนะ ใช้คอปตัดมันดื้อๆเลย ฮา~)

ตัดเป็นส่วนๆ ไง ให้ภาพแยกส่วนประกอบกัน อิอิ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: