ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
งามเลิศประเสริฐศรี (เว่อร์ๆ 555+) มาทำ BG จุดๆๆ กันเถอะค่ะ สวยมากขอบอก ^^~
แสดงแล้ว 7854 ครั้ง /
กรกฎาคม 10, 2010, 10:59:21

SnOwDoiiYz

คะแนนขอบคุณ : 0
เว็บบอร์ดคลับของนุ้งนิ้ง
♦ • มาทำ BG ลายจุดๆ ฉบับง่ายกัน ! • ♦

สอนการทำ BG ลายจุดๆๆ นะคะ ง่ายมากเอาไปประยุกใช้ได้หลากหลายเลยล่ะ *O*

1. เข้า Photoshop > File > New ตั้งค่าเป็น 50*50 แล้วเลือก BG เป็น Transparent ดังรูป

2. เลือกเครื่องมือบรัช [คีย์ลัดตัวB]

3. คลิกหมายเลข 1 ก่อนแล้วก็หาบรัชหัววงกลมดังรูป เมื่อเจอแล้วปรับขนาดเป็น 13 หรือถ้าเล็กไปก็ปรับให้มากกว่านี้
จนกว่าจะพอดีและพอสวยพองาม ~ >///<'

4. เลือกสี foreground เป็นสีที่ค่อนข้างเข้มๆ หน่อยหรือจะอ่อนก็ได้ แล้วแต่นะ

5. แล้วก็จิ้มลงไปในกระดาษกะขนาดที่พอเหมาะ ให้เหลือพื้นที่กับวงกลมอีกจุด

6. ไปดูที่กล่องสีอีกครั้ง คราวนี้ให้ปรับเป็นสีตรงข้ามของสีที่เราเลือกไว้ในข้อ 4 ค่ะ
ตัวอย่างเช่น : ข้อ 4 นิ้งเลือกสีเข้ม คราวนี้ก็ต้องเป็นสีอ่อนจ๊ะ ^____________^ ,,

7. ก็จะได้ลักษณะดังนี้..

8. ไปที่ Edit > Define Pattern > ตั้งชื่อตามต้องการ(ไม่ต้องตั้งก็ได้) จากนั้นกด OK

&#9830; • การนำไปใช้ • &#9830;

สำหรับคนที่ไม่รู้ว่าจะเอาไปใช้ได้อย่างไร มาดูได้ที่นี่จ้า

1. File > New ตั้งค่าเป็น 500*450 จะตั้งขนาดอื่นก็แล้วแต่จ้า แล้วเลือก BG เป็น White

2. เลือกเครื่องมือถังสี (วิธีทำให้โผล่ออกมาสอนไปละจ้า)

3. ทำตามภาพนะคะ เรียงหมายเลข 1, 2 เลยนะค่ะ
ขี้เกียจอธิบาย ไม่ใช่หรอก,, ไม่รู้จะอธิบายยังไงดี - -"

4. จากนั้นก็เทลงไปในกระดาษเลยจ้า ,, >////<

&#9830; • ตัวอย่าง • &#9830;

เซฟได้น๊า ^^* ทำมา 5 อันเอง ถ้าว่างจะทำให้อีกเนอะ ^__________^ ,,

[spoiler]1.

2.

3.

4.

5. [/spoiler]

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กรกฎาคม 10, 2010, 17:39:06
รักแล้วเลย จุดๆ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: