ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
:+: แนะนำโปรแกรมทำเมาส์อีกโปรแกรม(กระพริบด้วย*0*) สอนวิธีทำด้วยคะ :+:
แสดงแล้ว 13411 ครั้ง /
กรกฎาคม 04, 2010, 15:51:40

SnOwDoiiYz

คะแนนขอบคุณ : 0
เว็บบอร์ดคลับของนุ้งนิ้ง
เราก็เพิ่งนึกได้ว่ามีอีกโปรแกรมนึง
อันนี้มันต่างจากอันเก่าอย่างนึงคือ *

ทำแบบกระพริบๆ ได้คะ

:+: แนะนำโปรแกรมทำเมาส์อีกโปรแกรม :+:

มาเริ่มขั้นแรกกัน ^^*

ขั้นแรกก็ต้องดาวน์โหลดโปรแกรมสิจ๊ะ ไม่โหลดแล้วจะทำได้ไง??

คลิกที่นี่สำหรับดาวน์โหลด

โหลดเสร็จแล้วก็ Setup เลยนะคะ ^^*
ใคร Setup บ่เป็นมาบอกเนอะ >.<~

เออ ลืมบอกไป โปรแกรมชื่อ sib cursor editor คะ  :)

SnOwDoiiYz

กรกฎาคม 04, 2010, 16:20:39
:+: แนะนำโปรแกรมทำเมาส์อีกโปรแกรม(กระพริบด้วย*0*) (ต่อ) :+:

1. เปิดโปรแกรมขึ้นมาเลยค่า ไอคอนมันจะเป็นแบบนี้

2. เมื่อเปิดขึ้นมาแล้วมันจะเป็นหน้าต่างดังรูปให้รอสักครู่ประมาณ 5-10 วินาทีค่ะ

2.1 เมื่อรอจนเสร็จแล้วให้คลิกทื่ปุ่ม " OK " คลิกไปเลยไม่ต้องลีลาและไม่ต้องลังเล  ;D

3. พอคลิก OK มันก็จะมีหน้าต่างมาให้แต่ให้เรากด " Cancel " เพราะไฟล์ตัวนี้มันเป็นภาพนิ่งไม่ได้เป็นภาพเคลื่อนไหว

4. กด Cancel เสร็จแล้วใช่มั้ย?? ให้ไปต่อที่คำสั่ง File > New Animation ค่ะ

5. กำหนดตามรูป

Size = 32x32
Color = True Color + Alpha (32 bits)

จากนั้นคลิก " OK "

พอแค่นี้ก่อนเราไปต่อกันที่เรปต่อไป ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2010, 16:37:33 โดย SnOwDoiiYz »

SnOwDoiiYz

กรกฎาคม 04, 2010, 16:36:24
:+: แนะนำโปรแกรมทำเมาส์อีกโปรแกรม(กระพริบด้วย*0*) (ต่อ2) :+:

6. ให้วาดรูปอะไรลงไปก็ได้ วาดเสร็จแล้วใส่ที่ชี้ๆ ด้วยก็ดีค่ะ  :)

หรือจะใส่ตัวอักษรลงไปก็ไม่เลวนะ ; ]

และปรับแต่งสีได้ทางขวามือค่ะ ^^~

7. คลิกเพิ่มเฟรมตามรูปนะค่ะ (ที่อยู่ใกล้ๆ กับพวกล่องสีน่ะค่ะ) หรือจะกด Ctrl+I ก็ได้ตามความสะดวกเลย ^^*

7.1 จะมีป๊อบอัพมาให้ ให้ใส่จำนวนที่ต้องลงไป
แต่ในที่นี้เราใช้แค่ 1 ก็คงพอ~ -..- จะมากกว่านี้ก็ได้.. ไม่ว่ากัน ^^

7.2 จากนั้นเราก็จะได้เฟรมขึ้นมาใหม่อีก 1 เฟรม
(รวมเป็น 2 เฟรม ห้าๆ  ;D)

8. เราอยู่กันที่ Frame 2 นะคะจัดการปรับแต่ง Frame 2 ให้ต่างกับ Frame 1 ค่ะ
อย่างเช่น Frame 1 ตัวหนังสือเข้มที่ชี้เข้ม ต่อมา Frame 2 ก็ต้องตัวหนังสืออ่อน ที่ชี้อ่อนลงมานิดหน่อย

สลับๆ กันอะจ้า ^^ พอเข้าใจเนอะ (ไม่เข้าใจบอกนะคะ  :P)

9. ลองคลิกเฟรม 1 กับเฟรม 2 สลับกันเรื่อยๆ จะเห็นว่ามันกระพริบนะคะ
(ในเมื่อมันไม่มีปุ่ม Play เราก็ Play เองซะเลย ฮ่าๆๆ  ;D)

9.1 หรือถ้ายังไม่สวยหรือยังไม่พอใจก็ปรับแต่งเพิ่มเติมได้นะคะ  :)

เอ่ะ เริ่มขี้เกียจอธิบายซะแล้วสิ ; ( แต่ห้ามท้อ!อธิบายต่อไป เหอๆ )  :-X

10. มาเซฟกันเลยดีกว่า !!! โอ้เอ้อยู่นั่นล่ะ - -  :o

ไปทึ่คำสั่ง File > Save As. . เลยจ้า

เราจะได้นามสกุลเป็น .ani แต่ไม่ต้องเอะใจ ! นามสกุลนี้ใช้ได้เหมือนกัน ^^* เป็นไฟล์คล้ายๆ .cur น่ะค่ะ

ถ้าคิดว่าสวย : ] ก็นำไปติดตั้งเป็นเมาส์ประจำเครื่องเลยค่า ดูได้ที่ลิงก์นี้ค่ะ

คลิกที่นี่เพื่อดูวิธีการติดตั้งเมาส์ประจำเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2010, 16:44:43 โดย SnOwDoiiYz »

SnOwDoiiYz

กรกฎาคม 04, 2010, 16:54:50
[Tipz] เล็กๆ น้อยๆ สำหรับผู้ที่เพิ่งใช้โปรแกรม

อย่างที่นิ้งเคยบอกไว้ในกระทู้นี้อะนะ ถ้าจะใส่ตัวหนังสือก็ไม่เลวไรนั่นอะ สำหรับผู้ที่อยากใส่แต่ใส่ไม่เป็น
และยังไม่รู้วิธีการใช้งานเครื่องมือพื้นฐานต่างๆ มาดูกันที่นี่กันจ้ะ

เครื่องมือพื้นฐานเท่านั้นนะ บอกแค่บางเครื่องมือ  :)

กรอบดำ : เครื่องมือยางลบไว้ลบส่วนที่ผิดพลาด
กรอบน้ำเงิน : เครื่องมือดินสอสเปรย์ไว้ใช้วาด
กรอบสีแดง : เครื่องมือเทสีเช่นถังสี, พู่กัน
กรอบสีส้ม : ใส่ตัวหนังสือ
กรอบสีชมพู : วาดรูปทรงต่างๆ เช่น วงกลม ฯลฯ
กรอบสี่เขียว : เป็นเครื่องมือย้ายที่ของสิ่งนั้นเช่นเราใส่ Text ผิดที่ก็ทำการลากสี่เหลี่ยมรอบตัวอักษรทั้งหมดแล้วลากไปไว้ในจุดที่ต้องการ *

คร่าวๆ ที่นิ้งใช้ก็มีเท่านี้อะนะ
นิ้งเพิ่งเริ่มใช้โปรแกรมอ่า แหะๆ

ไว้จะศึกษาเกี่ยวกับโปรแกรมให้มากกว่านี้

แล้วจะมาอัพเดทเพิ่มเติมให้นะคะ ^^*

SnOwDoiiYz

กรกฎาคม 04, 2010, 16:57:37
 :-[ สำหรับวันนี้ลาไปก่อน

สวัสดีค่ะ

เดี๋ยวพรุ่งนี้เย็น ๆ เจอกัน ^^*
  :D

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
คะแนนขอบคุณ : 13
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
กรกฎาคม 04, 2010, 21:20:02
อ๋อโปรแกรมทำเมาส์นี่เอง เมื่อก่อนเคยเอามาเล่นอยู่เหมือนกันครับ แล้วทีนี้วาดไม่สวยเลยเลิกเล่นต่อเลย 55+

SnOwDoiiYz

กรกฎาคม 05, 2010, 20:34:22
อ๋อโปรแกรมทำเมาส์นี่เอง เมื่อก่อนเคยเอามาเล่นอยู่เหมือนกันครับ แล้วทีนี้วาดไม่สวยเลยเลิกเล่นต่อเลย 55+

สู้ๆๆ จ้า
นิ้งเองกะวาดไม่สวยนะ~*

ลองวาดหัวใจมันไม่สมดุลกัน

ข้างนึงเบี้ยวเลยอ่า 5555+
 :D :'(

♥Gz”Copter-*-

สิงหาคม 12, 2010, 14:44:44
 >:(
ข อ บ คุณ นะ  จะลองไปใช่ดู

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: