ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค photoshop : การทำภาพ โลโม่ Lomo
แสดงแล้ว 14474 ครั้ง /
สิงหาคม 28, 2010, 16:14:00

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สำหรับเทคนิคนี้นะครับ ไม่ได้ทำขึ้นมาเอง Copy เค้ามา ห้าๆ

Credit : http://www.photoshoppub.com/lomo-photoshop-tips/

มาดูวิธีทำกันเลย

1) ปรับ Color Balance ของภาพที่นี้ผมใช้ Color Balance เพื่อนๆอาจจะใช้เทคนิคแบบอื่นๆเช่น Level, Curves และอื่นๆ ก็ได้นะครับแล้วแต่ชอบครับ ผมจะปรับ Color Balance (Image>Adjustments>Color Balance) ให้ออกโทนเหลืองหน่อยๆ ในขั้นตอนนี้เพื่อนๆสามารถปรับโทนสีตามชอบนะครับ

2) ต่อมาเราก็จะสร้างขอบดำๆเบลอๆตามไสตล์โลโมครับ
2.1) สร้าง layer ใหม่ ตามวงกลมและลูกศรข้างล่างครับ

2.2) สร้าง selection ที่เป็นรูปสี่เหลี่ยมกะเอาให้อยู่กลางก็พอครับดังภาพข้างล่าง ปรับfeature เป็น 100 และ Stlye เป็น Normal ค่าพวกนี้เพื่อนๆสามารถลองเล่นได้นะครับภาพที่ออกมาก็จะต่างๆกันไปแล้วแต่ ชอบครับ อันนี้พอเป็นค่าแนวทางครับ

2.3) Select Inverse เพื่อที่จะเลือกด้านนอกของภาพ

2.4) ใส่สีดำเข้าไปนะครับ

2.5) เราจะเห็นสีดำเป็นกรอด้านนอกแล้วครับ หลังจากนั้นให้เรา Deselect ตามรูปนะครับ

2.6) ปรับ “Layer1” ให้เป็น overlay และ 80% Opacity เราก็จะได้กรอบดำๆมัวๆนะครับ

3) ปรับภาพให้ดูมีการไล่โทนสี
3.1) สร้าง layer ใหม่ขึ้นมาโดยทั่วไปโปรแกรมจะตั้งชื่อใหเป็น “layer2” ซึ่งอยู่ระหว่าง layer1 และ Background ดังรูปข้างล่าง

3.2) เลือก Gradient tool: โดยปกติแล้วผมใช้ radial gradient tool ครับ เพื่อนๆอาจจะลองเปลี่ยนได้นะครับ ดูตามภาพล่างเลยนะครับ

3.3) คลิ๊กมุมซ้ายบนเพื่อแสดง Gradient Editor แล้วเลือกแบบ Foreground (ให้ Foreground เป็นสีขาวนะครับ) to Transparent

3.4) ลาก gradient ลากตามลูกศรด้านล่างเลยครับ

3.5)ได้ Gradient แล้ว

3.4) ปรับ layer เป็น Overlay และ 80% Opacity

4) ปรับ contrast ของ background เพื่อให้ภาพดูมีความต่างของสีมากขึ้น ผมมักใช้ Curves ในการปรับ ในที่นี้เป็นผมปรับCurves ให้เป็นรูปตัว S เพื่อนๆสามารถปรับจนได้สีที่เพื่อนๆพอใจนะครับ

5) ปรับสีให้เข้มหน่อยละกัน ขั้นตอนนี้อาจจะไม่จำเป็นนะครับถ้าเพื่อนพอใจในสีของภาพที่ได้มาในขั้นตอน ที่แล้ว แต่ในที่นี้ผมอยากให้ภาพนั้นมีสีเข้มขึ้นอีกหน่อย ผมเลือก Adjustments>Brightness/Contrast

อ้าเสร็จแล้วครับ เป็นไงครับไม่ยากนะครับ

Poowangdee

ออฟไลน์ ( 【BP Warp】 )
คะแนนขอบคุณ : 6
https://www.youtube.com/channel/UCEagmGQ9pzUZJKK1f5K-CFw
สิงหาคม 28, 2010, 20:38:17
 :o

เย้ย !!!

ทำง่ายกว่าที่บูมทำอี๊ก

ของบูมไปทำใน Chanal สีอ่าจ้า (พิมถูกป่าวหวา เครื่องที่นั่งพิมอยู่นี่ก็ไม่มีโฟโต้ฃ๊อปอีกนะ ฮา)

ปล.เครื่องตัวเองกำลังลงวินโดวส์ใหม่อยู่  เนื่องด้วย ไดร์วเวอร์และตัววินโดวส์เอง เน่าแล้วจ้า ใช้มาจะปีนึงแระ T_T

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
สิงหาคม 29, 2010, 11:28:55
พี่เพิ่งลงใหม่ ไม่นานนี่เอง ห้าๆ

pleevo4

คะแนนขอบคุณ : 0
ตุลาคม 04, 2010, 11:30:59
เก่งจัง :)

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: