ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
คุณเคยง่วง ทั้งวันมั้ย เรามีวิธีแก้
แสดงแล้ว 5608 ครั้ง /
กันยายน 14, 2010, 10:18:12

limited_

ออฟไลน์ ( เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร สาธุ สาธุ )
คะแนนขอบคุณ : 13

อาการง่วงนอนหาวหวอดเป็นโรคระบาดยามบ่ายๆ ของหนุ่มสาววัยทำงาน ที่ต้องทนทรมานกับความง่วงตลอดทั้งบ่าย ทำให้เสียสมาธิในการทำงานและเกิดอาการเกียจคร้านตามมา จนเสียงานการกันได้

หากว่าไปแล้วอาการอ่อนเพลียที่พูดถึงนี้ เป็นหนึ่งในอาการของโรคไฮโปไกลซีเมีย ส่วนหนึ่งเป็นเพราะการกินอาหารผิดๆ โดยเฉพาะอาหารหวานๆ ที่เต็มไปด้วยน้ำตาลขัดขาวและแป้งขัดขาว

หากคุณยังจัดการกับการง่วงนอนหรือความรู้สึกเฉื่อยชาช่วงบ่ายไม่ได้สักที และไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นอย่างไร เกร็ดสุขภาพฉบับนี้มี 4 อาหารช่วยแก้อาการดังกล่าวมาแนะนำค่ะ

1. ผักผลไม้อุดมวิตามินซี ได้แก่ ฝรั่ง ส้ม บร็อคโคลี ช่วยต้านความเหนื่อยล้าที่มาจากความเครียดและกังวล

2. ผลไม้ที่มีโครเมียม ได้แก่ แอปเปิล กล้วย มันฝรั่ง ช่วยรักษาระดับน้ำตาลในเลือดและเพิ่มพลังงานแก่ร่างกาย

3. เมล็ดพืชมากคุณค่า ได้แก่ งา ถั่วเมล็ดแห้ง ธัญพืชไม่ขัดสี (ข้าวกล้อง ข้าวซ้อมมือ) และจมูกข้าวสาลี ซึ่งมีโพแทสเซียมและแมกนีเซียม ช่วยบำรุงประสาทและช่วยให้จิตใจแจ่มใส สดชื่น

4. ไขมันดีๆ จากปลา เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่เสริมโปรตีนและกรดไขมันโอเมก้า-3 ให้แก่ร่างกาย และยังช่วยทำให้สมาธิและความจดจำดีขึ้น

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
กันยายน 14, 2010, 11:19:25
กำลังกลุ้มเรื่องนี้อยู่พอดีเลย ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปลองดู ;D

ปล.แต่ถ้าจะให้ดีกว่านี้ ต้องให้เครดิตเจ้าของบทความด้วยครับ

FREE—T๏—PLAY

คะแนนขอบคุณ : 4
กันยายน 14, 2010, 17:04:50
ผมเป็นมานานแล้วครับแต่จะง่วงตอนเช้าอ่ะ

ประมาณ 9-10 อ่ะครับ

ßë©äûšë

ออฟไลน์ ( แค่นี้ยังอ่อนหัดอยู่นะ )
เลขเด็ด เลขเด็ด เลขดัง เกร็งเลข ใบ้หวย ประจำงวดนี้ ที่นี่ อาจารย์ตี๋
กันยายน 14, 2010, 18:20:28
เมื่อตอนกลางวันผมลองและ กินแอปเปิ้ลไป หายง่วงจริงๆด้วย ;)

RebellioN

ออฟไลน์ ( ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงต่ำอยู่ที่ทำตัว )
คะแนนขอบคุณ : 6
กันยายน 14, 2010, 20:53:46
+1ไปเลย น่ะครับ

กับความรู้ เล็กๆ ของ เรื่อง ง่วงๆ

limited_

ออฟไลน์ ( เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร สาธุ สาธุ )
กันยายน 16, 2010, 13:52:26
มีอีก 1 วิธีเด็ดๆครับ
คือแบบว่า ต้องส้มตำ เผ็ดๆ
อันนี้เด็ด รับรอง

ßë©äûšë

กันยายน 16, 2010, 22:55:54
มีอีก 1 วิธีเด็ดๆครับ
คือแบบว่า ต้องส้มตำ เผ็ดๆ
อันนี้เด็ด รับรอง

รักษาสิวได้นะ เออ!! พริกฆ่าฮอร์โมน ;D

ปล.เรื่องจริงนะ 8)

DEPAPEPE

ออฟไลน์ ( นกทำรังให้ดูไม้ ข้าเลือกนายให้ดูน้ำใจ )
คะแนนขอบคุณ : 0
กันยายน 19, 2010, 11:57:00
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับสิ่งดีๆ ที่นำมาเสนอและแบ่งปันความรู้ เพื่อนๆ สมาชิกทุกๆคน  :)

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: