ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
นับตัวอักษรภาษาไทย PHP ครับ
แสดงแล้ว 7861 ครั้ง /
ธันวาคม 04, 2010, 17:04:16

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
นับตัวอักษรภาษาไทย PHP ครับ

เอาไว้นับว่า ตัวอักษร เรามีกี่ตัวอักษร เช่น "ABC" = 3 ตัวอักษร อะไรแบบนี้ครับ

ถ้า encoding เป็น tis-620 ใช้คำสั่ง

โค๊ด: [Select]
    $str = "ทดสอบนับอักขระภาษาไทย";
    echo strlen($str);
?>

****แต่ถ้า encoding เป็น utf-8 ต้องเขียนฟังก์ชันเพิ่มครับ

โค๊ด: [Select]

$str = "ทดสอบนับอักขระภาษาไทย";

function utf8_strlen($s) {

$c = strlen($s); $l = 0;
        for ($i = 0; $i < $c; ++$i)
            if ((ord($s[$i]) & 0xC0) != 0x80) ++$l;

return $l;
    }

echo utf8_strlen($str);

?>

ขอบคุณข้อมูลจาก >> http://forum.dosoftwarefree.com/index.php?topic=17.0

ไปหาเจอมาพอดีจะใช้ หุหุ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: