ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ขอถามเพื่อความรู้หน่อยครับ
แสดงแล้ว 2655 ครั้ง /
ตุลาคม 04, 2010, 16:28:39

betterman19800

คะแนนขอบคุณ : 0
window firewall คืออะไรเหรอครับ มีหน้าที่อย่างไร และเราควรจะเปิดหรือปิดดีครับ ผมไปอ่านในบอร์ดต่างๆบ้่างก็ว่าเปิดบ้างก็ว่าปิด ตกลงเปิดหรือปิดอะครับ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ตุลาคม 04, 2010, 17:31:17
ไฟร์วอลล์ คือซอฟต์แวร์หรือฮาร์ดแวร์ที่ตรวจสอบข้อมูลซึ่งมาจากอินเทอร์เน็ตหรือเครือ ข่าย จากนั้นอาจบล็อกข้อมูลนั้นหรือปล่อยให้ข้อมูลนั้นผ่านเข้ามายังคอมพิวเตอร์ ของคุณ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการตั้งค่าไฟร์วอลล์ของคุณ

ไฟร์วอลล์จะช่วยป้องกันไม่ให้แฮกเกอร์หรือซอฟต์แวร์ที่ เป็นอันตราย (เช่น หนอน) เข้าถึงคอมพิวเตอร์ของคุณผ่านทางเครือข่ายหรืออินเทอร์เน็ต นอกจากนี้ ไฟร์วอลล์ยังช่วยหยุดไม่ให้คอมพิวเตอร์ของคุณส่งซอฟต์แวร์ที่เป็นอันตรายไป ยังคอมพิวเตอร์เครื่องอื่นอีกด้วย

ภาพประกอบต่อไปนี้แสดงวิธีการทำงานของไฟร์วอลล์

ข้อมูลจาก : [direct]http://windows.microsoft.com/th-TH/windows-vista/What-is-a-firewall[/direct]

แต่ส่วนตัวผม ปิดครับ เวลาโหลดบิท  แต่ถ้าไม่โหลดส่วนใหญ๋ก็เปิดครับ

betterman19800

คะแนนขอบคุณ : 0
ตุลาคม 04, 2010, 20:24:38
ขอบคุณมากมายครับ สำหรับคำตอบ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: