ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
ห้าม Tag Facebook รูปเรา เอาไว้กันพวกจะ สแปม
แสดงแล้ว 6307 ครั้ง /
ตุลาคม 15, 2010, 12:54:29

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
ห้าม Tag Facebook รูปเรา เอาไว้กันพวกจะ สแปม

พอดัไปเจอมาจากบอร์ด Thaiseo เลยเอามาฝากไว้ให้ดูเป็นความรู้นะครับ

แหะๆ.. พอดีผมเขียนไว้บนเฟซบุค...เลยเอามาแชร์น่ะครับ...

เห็นหลายคนกำลังประสบปัญหากับไอ้พวกสแปมทั้งหลายที่แต่ก่อนมาในรูปแบบอีเมลล์ตอนนี้มันเริ่มกลายพันธ์มาขยายพันธุ์บนเฟซบุค อะนี่ตัวอย่างของพวกสแปม... สแปมมันคือพวกบ้าบองี่เง่าสุดๆ... พูดถึงระบบพวกนี้ เมืองนอกเค้าก็ทำระบบมาดีนะครับ... แต่คนบางกลุ่มบางประเภทก็เอามาทำซะเสียด้วยความโลภใจร้อนอยากได้ไวๆโดยไม่สนความเดือดร้อนอะไรเลย...มันเลยทำให้คนมองในระบบพวกนี้ ในแง่ลบ...เอาล่ะพูดมากพอแล้ว...
นี่เป็นตัวอย่างสแปม

นี่เป็นเพียงส่วนหนึ่งเท่านั้น...ครับ โดยปกติการแท็กรูปหรือวีดีโอ เราจะสามารถนำชื่อเพื่อนใน List เรามาแท็กได้เลย ถ้าเราไม่ได้ตั้งค่าความเป็นส่วนตัว แล้วไอ้พวกสแปมพวกนี้มันก็อาศัยช่องว่างตรงนี้ มาไล่แอดๆ เพื่อนๆเราเยอะๆ แล้วมันก็มาไล่แท็กเพื่อนในลิส ทั้งชื่อทั้งรูปมันก็เอาของใครมานักก็ไม่รู้ มาเปลี่ยนชื่อบางทีชื่อ:Xก็ยังเปลี่ยนไม่ครบเลย... ตอนแรกชื่อหนึ่งพอท้ายๆก็ไปอีกชื่อนึง... อืม...ก็ไปได้นะ... เอาล่ะสำหรับวิธีการตั้งค่าการ tags
1. ไปที่ตรง

Account

มุมขวาด้านบนนะครับ หรือภาษาไทยก็

ผู้ใช้บัญชี

นะครับ แล้วไปที่

Privacy Settings (ตั้งค่าความเป็นส่วนตัว)
2. ก็จะมาหน้านี้ครับ ให้คลิกที่

Customize settings (ปรับปรุงการตั้งค่า)

ครับ

3. ตรงหน้านี้นะครับ ให้ดูส่วน

Photos and videos I'm tagged in (รูปและวีดีโอที่ฉันถูกแท็ก)

ให้เลือก

Customize (ปรับแต่ง)

นะครับ ดูที่รูปนะครับ

4. เมื่อเรามาถึงตรงนี้เราสามารถตั้งค่าว่าใครจะสามารถแท็กเราได้ อนุญาติใครได้บ้าง ก็ให้เราเลือกได้เลยครับ ถ้าจะให้ดีหน่อยเราก็เลือก เจาะจงเฉพาะคน... ก็ได้นะครับ เราสามารถเลือกเฉพาเพื่อนๆเราที่สนิทกันก็ได้ครับ... หรือจะเลือก แค่ฉัน เลยก็ได้นะครับ ถ้าไม่ต้องการให้ใครมาแท็กเรา เอาเป็นว่าลองเลือกๆดูละกันครับ... ลองดูที่รูปก็ได้อย่างของผมคือผมเลือก

Only me (แค่ ฉัน)

ยังไงก็ลองเอาปรับไปใช้ดูกันได้นะครับ... เผื่อว่าจะช่วยกรอกไอ้พวกสแปมได้ระดับหนึ่ง เอาเป็นว่ากรองคน กรองเพื่อนดีกว่านะครับอันไหนแปลกก็อย่าไปรับมัน...

ปล. อนุญาตให้นำไปแชร์ได้นะครับ... ไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับ... ^^  MaHaBoyD

RebellioN

ออฟไลน์ ( ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงต่ำอยู่ที่ทำตัว )
คะแนนขอบคุณ : 6
ตุลาคม 15, 2010, 15:46:52
เดะจะไปลองดู น่ะครับ

อิอิ

+1 กับ กระทู้ ดี ๆ อีกแล้ว

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: