ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
XXX XXX ได้ส่งคำขอพบเพื่อนใหม่ทาง hi5 มาให้คุณ? อ๊าาก เบื่่่อโว๊ย!
แสดงแล้ว 5643 ครั้ง /
กรกฎาคม 06, 2009, 19:13:53

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
เีคยได้รับอีเมล์ขอเป็นเพื่อน ใน Hi5 กันบ้างไหม ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบ Hi5 ครับเพราะ ไม่อยากได้เพื่อนเยอะเกินไป ถ้าเป็นกิ๊ก ก็ว่าไปอย่าง ฮ่าๆ แต่สำหรับใครที่เล่น Hi5 น่าจะรู้ดีกับการ Invite Friend หรือ Friend Request กันดีอยู่แล้ว แต่.......

อยากจะบอกตรงๆ ว่าผมรำคาญอีเมล์พวกนี้มาก ถึงมากที่สู๊ดดดด เพราะขนาด Block แล้ว อะไรก็แล้ว มันก็ยังหลุดรอดมาได้ ไม่ใช่ ไม่อยาก ได้เพื่อนหรอกครับ ถ้า add ใน MSN ส่วนมากผมจะรับอยู่แล้ว แต่ Hi5 ผมไม่ได้เล่นก๊าาบบ เล่นมีอีเมล์มาทุก 10 นาทีงี้ ไม่ไหวครับ

นี่เป็นแค่ส่วนหนึ่งที่ผมได้รับ ภายใน 10 นาทีนะครับ ขอย้ำ! ลองคิดดูว่าวันนึงผมจะได้เยอะขนาดไหน O_o

และแล้ว ผมก็หาวิธีหยุดมันได้ แต่ไม่ใช่ฝีมือผมหรอกครับ เพราะมีบางคนทุกข์ทนกับเรื่องนี้เยอะ เหอๆ ว่าแล้ว พี่บิ๊ก แห่ง Dwthai.com ก็บอกทางสว่าง ให้ผม

ก่อนอื่นให้เปิดอีเมล์ ขอเพื่อนจาก Hi5 เลย แล้วก็สมัครมันซะ กดตรง เข้าร่วม Hi5! (ต้องเอาตัวเข้าแลกครับ อิ อิ)

แล้วก็ทำการสมัครได้เลยครับ กรอกรายละเอียด มั่วๆ มันไป อ้อ แต่อีเมล์ ต้องของเราจริงๆ นะครับ เอาอีเมล์ที่เราได้รับเมล์ Hi5 เนี่ยแหละครับ แล้วกด Register

เค้าจะถามเราว่า เรามีเพื่อนบน Hi5 หรือยัง ถ้ายังไม่มีเค้าจะตรวจสอบให้เรา ประมาณว่าคนใน List เราใครเล่น Hi5 บ้าง อันนี้ต้องกรอก Password ของ Hotmail ของจริงครับ เค้าจะตรวจสอบให้เราว่าคนไหนเล่น Hi5 บ้าง แต่ไม่ต้องกลัวว่าจะโดน Hack เมล์นะครับ เพราะ Hi5 เป็นเว็บที่เชื่อถือได้ แต่ถ้าไม่อยากรู้ เราสามารถข้ามขั้นตอนนีโดยกด No Thanks, Maybe Later ได้เลยครับ แต่ผมเลือก Next เพราะผมจะทำให้ดูว่า มันจะเกิดอะไรขึ้น ?

OK เห็นไม๊ครับเพื่อนเพียบ นี่เฉพาะแค่ใน MSN ผมนะครับ ยังมีพวกที่ไม่ได้อยู่ส่งมาให้อีก เฮ้อ ...เพื่อนมีเยอะแล้วอยากได้ กิ๊ก ง่า....

อ้อ อย่าไปกดเครื่องหมายถูกแบบผมนะครับ (ในรูปผมทำให้ดู) ถ้าคลิกถูกหมด นั่นหมายถึงคุณกำลังจะส่งอีเมล์ Friend Request ไปให้เค้า add คุณ น่านแหละ ให้เอาเครื่องหมายถูกหน้า Friend on hi5 ออกครับ

ต่อไปให้เรามาที่หน้า Home ของ Hi5 ของเราครับ แล้วคลิก Privacy Account เพื่อตั้งค่า ไม่ให้เราเิลิกรากับ Hi5 เสียที เย้ๆ

ต่อไปให้เราไปที่ Change Your Password ครับ แต่เราจะไม่เปลี่ยนรหัสอะไรหรอก เราจะเลิกใช้มันครับ จะได้ไม่มีใครมาตามตอแยเราเสียที ถ้าไม่สังเกตุ จะไม่เห็นเลยนะเนี่ย คลิกที่่ Cancel my account ได้เลยครับ

โอเค หน้าต่อไป จะพบกับหน้าที่บอกว่า ถ้าเรายกเลิกแล้ว เพื่อนจะหาย แฟนจะทิ้ง กิ๊กจะปันใจ เฮ้ย ไม่ช่าย แหะๆ เค้าก็จะบอกว่า ข้อมูลทั้งหมดบน Hi5 ของเราจะหายเกลี้ยงครับ (ถ้าใครเล่น Hi5 อยู่ก็ระวังด้วยนะครับ เตือนไว้ก่อน) แต่ผมไม่คิดอะไรมาก ป้อนอีเมล์ รหัสแล้วกดเลย Cancel my account

ถ้าพบหน้าด้านล่างนี้เป็นอันเสร็จสิ้นขั้นตอนแล้วหละครับ หน้าเว็บด้านล่างก็จะเป็น แบบสอบถามว่า ทำไมเราถึงยกเลิก Hi5 นั่นแหละ ใครไม่อยากทำก็ ไม่ต้องทำครับ ก็ให้ปิดหน้านี้ไป บทความนี้ผมได้ทดสอบด้วยตัวเองประมาณ 5 วันมาแล้วครับ ถึงกล้ามาบอก ผมไม่ได้รับอีเมล์ Hi5 อีกเลย โอ้ พระเจ้าช่วย กล้วยน้ำว้าทอด มัน Work แฮะ

ปล. ขอบคุณพี่บิ๊ก www.DwThai.com ที่แนะนำข้อมูลดีๆ แบบนี้ไว้ด้วยครับ

Site : www.it4x.com

monsuphan

คะแนนขอบคุณ : 1
สิงหาคม 03, 2009, 16:32:35
 ;)

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: