ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
เทคนิค photoshop : ทำรูปให้มีแสงนวลๆ เบลอๆ
แสดงแล้ว 24412 ครั้ง /
มกราคม 08, 2011, 01:07:01
สมาชิกไม่มีภาพ

NooMay

คะแนนขอบคุณ : 0
เทคนิค photoshop : ทำรูปให้มีแสงนวลๆ เบลอๆ

ทำยังไงให้รูปดูมีแสงนวลๆ เบลอๆเหมือนในรูปนี้คะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2011, 11:11:44 โดย Moshi »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มกราคม 14, 2011, 11:10:37
ตอนแรกก็ความคมชัดกับแสงก่อนครับไปที่ image > adjusment > brightness/contrast

ปรับแสงให้สูงๆ contrast ก็สูงๆ ok ครับ

จากนั้นสีเหลืองที่เค้าใช้ผมเดาว่าน่าจะทำแบบนี้

เทสีเหลือง อ่อนๆ ลงอีก layer วางไว้ด้านบน จากนั้นปรับโหมดให้เป้น Soft light

ปรับ opacity ให้เป็น 40% จากนั้น ปรับความเบลอ

ให้เลือก layer ที่มีภาพเราก่อนแล้ว ไปที่ filter > Blur > Gaussian Blur จากนั้นลองปรับเป็น 0.5 หรือตามความพอจัย

จะได้ภาพแบบนี้

ปรับแต่งแล้ว

ก่อนทำ

สมาชิกไม่มีภาพ

NooMay

คะแนนขอบคุณ : 0
มกราคม 16, 2011, 22:20:38
ขอบคุณมากนะคะ จะลองทำดูค่ะ

Poowangdee

ออฟไลน์ ( 【BP Warp】 )
คะแนนขอบคุณ : 6
https://www.youtube.com/channel/UCEagmGQ9pzUZJKK1f5K-CFw
มกราคม 20, 2011, 21:17:36
ขอบคุณมากๆคร่าาา พี่โมชิ ถ้ามีวิธีอื่นหนูจะลองเอามาลงนะจ้า

หายหัวไปนาน ได้มหาลัยแล้ว เย้ๆๆๆๆๆ

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
มกราคม 21, 2011, 07:49:04
ขอบคุณมากๆคร่าาา พี่โมชิ ถ้ามีวิธีอื่นหนูจะลองเอามาลงนะจ้า

หายหัวไปนาน ได้มหาลัยแล้ว เย้ๆๆๆๆๆ

พี่ยังไม่ได้เลย ห้าๆ ไม่รู้จะต่อไหน

Poowangdee

ออฟไลน์ ( 【BP Warp】 )
คะแนนขอบคุณ : 6
https://www.youtube.com/channel/UCEagmGQ9pzUZJKK1f5K-CFw
มกราคม 23, 2011, 22:47:41
ลองทำมาได้แบบนี้อ่าค่ะ

คือตั้ง brightness/contrast  ตรง contrast ก็เอาสูงประมาณ14 อ่าค่ะ หรือ เท่าไหร่ก็ได้ ให้มันแรงๆ คมๆ ตามความเหมาะสมของภาพค่ะ

แล้วก็ ก๊อปปี้อีกเลเยอร์มา ทำเบลอๆ สัก 2 แล้วก็ เบลนดิ้ง ซอฟท์ไลท์ค่ะ

แล้วก็ สร้างเลเยอร์ขึ้นมาเลเยอร์นึง ใส่สีนวลๆ เหลือง ลงไป ปรับ opacity ให้เป็น 40% หรือ 30 ก็ได้ ดูความเหมาะสมดวยค่ะ

รวมเลยเยอร์ด้วยการ เลือกเลเยอร์ที่จะรวมแล้วกด Ctrl+E

ก๊อปปี้เลเยอร์ที่รวมแล้วลงมา ปรับเบลอสัก 1 ค่ะ แล้วใช้ยางลบหัวฟุ้งๆ ลบตรงใบหน้า กับเส้นผม และส่วนที่เราจะเน้นให้เด่น

แค่นี้จ้า ที่หนูบูมลองนะ เดะลองวิธีอื่นมาอีก จะมาบอกนะคะ ^^

ผลที่ได้ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2011, 22:56:56 โดย Poowangdee »

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: