ข่าว IT ล่าสุด
ถูกใจอย่าลืม Like Fanpage
HDD ไม่showไดร์ครับมีวิธีแก้ยังไงครับช่วยหน่อยครับT^T
แสดงแล้ว 7914 ครั้ง /
กุมภาพันธ์ 15, 2011, 19:03:08

DarkChokola

คะแนนขอบคุณ : 1

ปล.ผมใช้win7แล้วลงใหม่เป็นXP แล้วต่อ HDD เสริม(HDD ภายใน)มันไม่ show ที่ my computer อ่ะครับแต่พอไปดูที่ Device Manager มันกลับเห็นครับ พอผมลองรีสตาร์ท แล้วไปดูในไบออส มันก็เห็นครับ คลิกขวาแล้วทำไรไม่ได้อ่ะคับตามรูปเลย
ช่วยหน่อยนะครับ :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 19:37:54 โดย DarkChokola »

Moshi

คะแนนขอบคุณ : 45
it4x สังคมแห่งการเรียนรู้
กุมภาพันธ์ 16, 2011, 01:13:38
ตามนี้ครับ

วิธีลบ

บน Windows XP Professional disk management คงลบไม่ได้ครับ วิธีจะลบคือต้องใช้ command line ที่ชื่อว่า diskpart ที่มากับ Windows

1. start -> run -> cmd , OK

2. พิมพ์ diskpart

3. พิมพ์ list disk เพื่อแสดง disk ทั้งหมดในเครื่อ

4. พิมพ์ select drive <ตัวเลข> เลือก disk ที่จะทำการลบ

5. พิมพ์ clean เพื่อลบ GPT Partition

6. กลับไปดูที่ Disk management จะเห็นเป็น unallocate มาแทน

ปล การทำนี้เป็นการลบข้อมูลทั้งหมดใน harddisk ที่เป็น GPT เพราะฉะนั้น backup ข้อมูลก่อนทำน่ะครับ

Credit : CyberJiab

GPT Protective Partition ปัญหานี้คงหมดไปสำหรับหลายๆคนนะครับ

PolZodiac

ออฟไลน์ ( ช่าง T-com service นครศรีธรรมราช )
คะแนนขอบคุณ : 3
กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:47:39
ตามนี้ครับ

วิธีลบ

บน Windows XP Professional disk management คงลบไม่ได้ครับ วิธีจะลบคือต้องใช้ command line ที่ชื่อว่า diskpart ที่มากับ Windows

1. start -> run -> cmd , OK

2. พิมพ์ diskpart

3. พิมพ์ list disk เพื่อแสดง disk ทั้งหมดในเครื่อ

4. พิมพ์ select drive <ตัวเลข> เลือก disk ที่จะทำการลบ

5. พิมพ์ clean เพื่อลบ GPT Partition

6. กลับไปดูที่ Disk management จะเห็นเป็น unallocate มาแทน

ปล การทำนี้เป็นการลบข้อมูลทั้งหมดใน harddisk ที่เป็น GPT เพราะฉะนั้น backup ข้อมูลก่อนทำน่ะครับ

Credit : CyberJiab

GPT Protective Partition ปัญหานี้คงหมดไปสำหรับหลายๆคนนะครับ

โห ความรู้ใหม่  ขอบคุณมากครับท่านโมชิ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ระวัง: หัวข้อนี้ไม่มีการอัพเดทมานานถึง 120 วัน

แจ้งเตือน: โพสของคุณจะไม่แสดงจนกว่าผู้ดูแลจะอนุมัติ.
ชื่อ: อีเมล์: